บอร์ด ตระกูล Arduino ที่สามมารถจับสัญญาณ ความเร็วสูงได้

อยากสอบถามว่า มีบอร์ด Arduino หรือ Node MCU อะไรไหมครับ
ที่สามารถจับสัญญาณที่มีความเร็วระดับ มิลลิเซค หรือ สูงถึง ไมโครเซค ก็ได้
พอจะมีใครที่จะแนะนำได้ไหมครับ

ปล.ตอนนี้ผมใช้ ESP8266 เป็นตัวจับสัญญาณ เร็วสุด 1วิจะได้ที่ประมาณ15-17สัญญาณ

ต้องการจับสัญญาณอะไร จับในช่องทางไหน และจับแบบไหนครับ

ผมต้องการจับสัญญาณ 4-20mA ครับ จับจาก FPS Valve ที่เป็นสัญญาณ Analog เพื่อตรวจสอบ ว่าลมออกมาทำไหร่ อุปกรณ์ที่ใช้ก็จะมีตัว แปลงกระแส 4-20mA เป็นแรงดัน 0-10V แล้วเข้าขา A0 ของ esp8266 ครับ

เท่าที่รู้ตอนนี้ esp32 ครัลความถี่แรงกว่า esp8266 เร็วสุดตอนนี้อยู่ที่ 240MHz ADC ละเอียดกว่าถึง 12 บิต ขณะที่ esp8266 ได้แค่ 10 บิต

ลองหามาเทสดูครับว่าได้ไหม

esp32 ผมลองนำมา test แล้วครับ แต่ผมติดปัญหาตรงที่ สัญญาณที่รับเข้ามาที่ขอ Analog ทุกขา สัญญาณจะไม่นิ่งเลยครับ แล้วก็เพี้ยนไปมาก

เหมือนกระทู้เก่าที่เคยถามไว้ป่ะครับ

ถ้าตัวแปรเดิมเปลี่ยนมาใช้ esp8266 กลับนิ่ง อย่างนี้รึป่าว

อ่อ ใช่ครับๆ

นี่คือสาเหตุรึป่าวครับ ที่ esp32 noise เยอะ

1 Likes

อาจต้องไปถึง respberry pi เลยรึป่าว แต่ผมก็ยังคิดว่า เรื่องความไม่นิ่งของ esp32 เป็นที่ปัจจัยภายนอกมากกว่านะครับ กับโค้ตที่ใช้ อาจจะดูเชิงลึกสักหน่อย

เขาก็มีช่องทางแก้ไขอยู่ลองดูหรือยังครับ

ยังครับ พึ่งหาข้อมูลเจอครับ

เยี่ยมเลย ผมว่าปัจจัยที่ esp32 เกินนอยเยอะมาจากการดีไซร์ ที่บอร์ดมากกว่า อาจจะต้องการลดต้นทุนโดยการไม่ใส่ คาปาซิเตอร์ ทำให้เกิดนอยง่ายแต่ก็มีวิที่แก่ง่ายๆ โดยผู้ใช้ใส่เอง ลองดูครับ ผมสนใจอยู่เหมือนกัน ได้ผลอย่างไร เอามาให้ชมกันนะครับ

ได้ครับ เดียวจะลองๆดูครับ ผมว่าแล้วผมเอานิ้วไปแตะ สาย input แล้วค่าแกว่งเลย

เรื่องสายด้วยครับ สายยิ่งยาวนอยก็เยอะตาม

1 Likes