ช่วยแนะนำ โปรเจค arduino ให้หน่อยครับ คิดไม่ออกว่าจะทำอะไร

อยากจะให้ช่วยแนะนำ ให้หน่อยครับ ต้องทำโปรเจค arduino ส่งก่อน สิ้นปีนี้ครับ อยากให้แนะนำมาเยอะๆ ยิ่งดีครับ
มี รายละเอียดให้จะดีมากเลยครับ ตอนนี้คิดไม่ทันแล้วครับ ต้องทำ สองกลุ่ม เป็นของ ปวชกับปวสครับ

เขียนโปรแกรมเป็นไงบ้างครับ พอเขียนได้ไหม

โปรแกรมอะไรหรอครับ ถ้า arduino พอจะเขียนโค้ดได้อยู่ครับ แต่ไม่มากครับ เพราะพึ่ง เรียนได้ 2เทอมเองครับ

เคยเรียนเขียนอะไรมาแล้วบ้างครับ ตัวอย่างที่ใช้เรียนหรือสอบ มินิโปรเจค

เคยเรียนเขียน วงจร ต่างๆกับโค้ด arduino มาครับ"แต่ส่วนใหญ่จะเป็นพื้นฐานครับ" เป็นมินิโปรเจคส่งก่อน จบ เทอมสองครับ

ถ้าเ็นโปรเจ็คทั่วไปก็พวกแจ้งเตื่อนผ่าน line อ่ะครับ ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเอาไปแจ้งเตือนอะไรได้บ้าง อย่างเช่น เอาไปผูกกับเซนเซอร์ อัลตราโซนิกเพื่อจับว่ามีวัสถุเข้ามาในบ้านหรือไม่จับได้แล้วก็ส่ง line แจ้งเจ้าของบ้านว่า มีคนเข้ามาอะไรประมาณนี้

ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ