มาใช้ Batch file เปิดปิด Network(เครือข่ายกันเถอะ)

เรื่องนี้มาไม่ยากครับ จะมีไฟล์ Batch อยู่ 2 ส่วน คือ

1. networkEnable
  2. networkDisable

โดยข้อที่ 1 networkEnable เอา ชุดคำสั่ง นี้ ไปใส่ใน Notepad แล้ว Save นามสกุล เป็น bat

netsh interface set interface "Ethernet" Disable

ส่วนข้อความที่อยู่ในวงเล็บ จะเป็นชื่อ ของ Network ของเครื่องคอมพิวเตอร์ของเราที่ใช้งานอยู่ เช่น ชื่อ Ethernet ก็ใส่ชื่อนี้เข้าไปในวงเล็บเลยครับ
วิธีการหาชื่อ Network ในคอมพิวเตอร์ของเรา
1

2

4

ชื่อ Network ของเราครับ Copy มาใส่ ในวงเล็บเลย

5

ขั้นตอนการ Save เป็น .bat

6

7

8

สุดท้ายจะได้่ไฟล์นี้ออกมา ให้ลอง Double click ไฟล์นี้ดู แล้วดูว่ามันทำงานหรือไม่

ข้อที่ 2 ทำเหมือนข้อที่ 1

netsh interface set interface "Ethernet" Disable

ให้ลอง Double click ไฟล์นี้ดู

ก็เสร็จแล้วนะครับแต่ยังไม่เรียบร้อย เราจะต้อง Create Shotcut ไปที่หน้า Desktop ทั้ง 2 ไฟล์นี้

10

จากนั้นก็ Change Icon สวยๆ ตามใจเราครับ

11

ต่อไปก็เป็น Batch file ของ WiFi บ้าง ใช้หลักการเดีนวกันครับ

netsh interface set interface "Wi-Fi" Disable

แยกคนละไฟล์กันนะครับ

netsh interface set interface "Wi-Fi" Enable

ยังครับ ยังไม่จบ จะเห็นว่าทุกครั้งที่เรา Double Click file เราจะเจอ หน้าต่าง Command ดำๆ แสดง ออกมาดูไม่ โปรสักเท่าไร ก็ใช้ โปรแกรม Bat_To_Exe_Converter_(x64).exe ทำให้หน้าต่าง เป็น Invisible application คือมันจะไม่แสดงหน้าต่าง Command ออกมา ลองดูหน้าตาโปรแกรมกัน

คลิก Comple แล้วตั้งชื่อ ไฟล์ที่ได้จะเป็น .exe

13

ที่นี้เราจะเอา .exe ไปทำอะไรก็ ทำเลยครับ

1 Likes

ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่ๆ เยอะแยะเลย ตามเก็บไม่ทันแล้วครับ :grin: :pray:

ขอบคุณเช่นกันครับ