สอบถามเกี่ยวกับ Blynk & Cloud Data

หลังจากห่างหายจาก Blynk version เก่า

ตอนนี้ได้ข่าวว่า Blynk update version ใหม่มา ส่งผลอะไรบ้างไหมครับ

1. ตอนใช้ Blynk version เก่า ผมได้ทำการใช้ server ทาง eleceasy ตอนนี้ยังใช้ได้เหมือนเดิมไหมครับ
  2. Blynk สามารถนำไป on บน Cloud ได้รึป่าวครับ ถ้าไม่ได้ มีทางใดได้บ้างครับ
  3. ตอนนี้มีโปรเจค Smart Farm โรงเรือนสำหรับปลูกเมล่อน กัญชา พอมีไอเดียไหมครับ
  4. ขอบคุณ eleceasy ที่มี community ดีๆ ครับ
1 Likes

ตอบที่ถาม ข้อ 2. ได้ครับ เราสามารถทำ Server Blynk version เก่า บน Cloud ได้ครับ … หรือเราจะทำ Server Blynk version เก่า บน WINDOW / หรือทำ Serve Blynk version เก่า ใน Raspberry pi / ก้อได้เหมือนครับ …

2 Likes
  1. ใช้ได้เหมือนเดิมปกติครับ
  2. ทำได้ครับ ที่ผมทำก็ติดตั้งบน host จะทำบน cloud ก็ไม่ต่างกัน
  3. ปกติก็ใช้การควบคุมแบบพื้นฐานอุณหภูมิ ความชื้น การพ้นหมอก แบบ ปล่อยหยุด
1 Likes
  1. ใช้ PID control หรือยังไงครับ อยากทราบไอเดีย เพื่อเป็นการ Design ครับ

** แล้ว Blynk ver.เก่า ต่างจาก ver.ใหม่ ยังไงบ้างครับ

ก็เขียนโปรแกรม ตั้งเงื่อนไข if else ธรรมดานี้แหละครับ อยากรู้ว่าจะต้องเขียนอะไรบ้างก็เอาโจทย์หน้างานมาเขียนเลย

ปกติผมรับโจทย์หน้างานมาแล้วก็เขียนให้มันทำตามให้ครบ จะเขียนยังไงก็ได้แล้วแต่ถนัด

Blynk ใหม่ผมยังไม่ได้เล่นครับ แต่เห็นว่าจะทำอะไรที่แอดวานหน่อยก็ต้องอัพเกรดแล้ว ซึ่งคงไม่เหมาะกับ ระดับกลาง กับโปร ผมหนีไปเล่นพวก node-red อยู่ แต่ยังไม่ได้เขียนบทความอะไรออกมาครับ

1. ยินดีครับ เอาที่นี้ไว้เก็บงานก็ได้ครับ ผมใช้ที่นี้ไว้เก็บงาน สรุปผล มันค้นหาง่าย ใช้ได้เต็มที่เลย
1 Likes

Blynk สามารถทำเชิงพาณิชย์ ได้หรือไม่ครับ

ผมว่าก็พอทำได้นะครับ เห็นเขาใช้ blynk 2.0 ทำโปรเจคใหญ่ๆ อยู่
แต่ถ้าผมทำผมใช้ node red ดีกว่า ต้นทุนถูกกว่า

1 Likes

โอเคครับ ค่อยๆ เรียนรู้ครับผม

ยังไงลองทำดูก่อนแล้วเอามาอัพเดทกันในนี้ก็ได้ครับ ผมมองไว้ว่าจะทำเช่นกัน แล้วก็จะเอามาอัพเดทในเว็บนี้แหละ แต่ช่วงนี้ผมติดภารกิจกิจอื่นอยู่ เลยไม่ได้เข้ามาทุกวัน แต่ถ้าติดอะไรก็เอามาถามมาแชร์กันได้

พี่ๆ หลายท่านก็ทำแล้วก็มาแชร์กันประจำอยู่แล้วด้วยครับ

1 Likes