ทดลองใช้ Blynk และใช้ ESP8266 ควบคุมการทำงาน

วันนี้ได้ลองใช้ โปแกรมรถน้ำแบบ Online เต็มรูปแบบผ่าน Blynk สักที

ของผมมีท่อน้ำอยู่ 4 ท่อ คือท่อใหญ่ 3 ท่อ ท่อเล็ก 1 ท่อ และกระจายพ้นน้ำในส่วนในหมู่บ้าน แต่ทีนี้เราจะเปิดมากกว่า 2 หัวไม่ได้ เพราะ Springer หลายหัวต่อ 1 ท่อ ผมเลยต้องเขียน Program ให้กดน้ำได้ทีละท่อที่ต้องการ หรือจะให้รดน้ำทั้งสวนเลย 4 ท่อ แต่ถ้ารด 4 ท่อ ก็จะต้องเปิดทีละท่อ และตอนจะรถน้ำแบบอัตโนมัต เราจะไม่เปิดโซลินิยตัวใหญ่บ่อยๆหรือปิดบ่อยๆด้วยเหตุผล Hammer Effect คือท่อ 1 นิ้วแรงดันน้ำ 5 bar เปิดแบบกระทันหัน ท่อน้ำจะดังตึ้งๆ และยิ่งตอนปิดนะครับถ้าปิดเลย มันจะเกิดการกระแทกอย่างรุนแรง ดังนั้นผมจะแก้ปัญหาโดยตอนเปิดน้ำแบบ Auto ผมจะเปิดท่อเล็กตัวที่ 1 ก่อนจากนั้นหน่วงเวลาแล้วเปิดท่อใหญ่ตัวที่ 2 แล้วค่อยปิดตัว 1 และเมื่อจะเปิดตัวที่ 3 ผมก็ยังไม่ปิดตัวที่ 2 แต่จะเปิดตัวที่ 2 เลย แล้วหน่วงเวลาแล้วค่อยปิดตัวที่ 2 ทำไปเรื่อยๆจนครบ เมื่อครบแล้วก็จะเปิดตัวก็จะเปิดท่อน้ไขนาดเล็กมารับการกระแทกก่อนแล้วปิดตัวที่ 4 แล้วค่อยปิดท่อเล็กตาม มันช่วยลดอาการน้ำกระแทกได้ดีเลยครับ

ทีนี้ผมก็ใช้ Blynk มาช่วยสั่งการตอนที่กดปุ่มเริ่มทำงาน และเลือกตัวที่จะเปิดได้โดยที่เราไม่ต้องเดินไปที่ตู้ Control

2 Likes

เสียดาย Post VDO ไม่ได้

ตอนนี้สบายแล้วถ้าอยู่ต่างจังหวัดเราก็เปิดน้ำให้หมาได้แล้ว เพราะว่า ท่อรดน้ำต้นไม่ท่อเล็ก ผมต่อเข้าไปอ่างน้ำให้หมาได้เล่นได้ดื่มครับ 55555 สบายแล้ว เพราะบางทีฝนตกผมก็จะเปิดท่อเล็ก

1 Likes

ไฟล์ วีดีโอมันหนัก server ครับ ผมใช้วิธี upload to youtube แล้วเอาลิ้งมาวางแบบนี้ ครับ

https://youtu.be/iNgf2KWuhHE

1 Likes

เยี่ยมเลยครับได้ ความรู้และไอเดียเยอะเลย :grin:

ทำ Review ไว้ที่กลุ่ม Programmer ไว้ด้วย เสียดายหาภาพที่ถ่ายไว้ตอนประกอบร่างไม่เจอ

1 Likes

Tab ข้างบนทำยังไงครับ ชี้แนะด้วยครับ

เจอแล้ว :slight_smile: เดี๋ยวลองเล่นดูครับ

แต่หาทาง เปลี่ยนตำแหน่ง TAB กับ ลบบาง Tab ไม่ได้ครับ T___T

ใช้วิธีการปัดไปทางซ้ายเพื่อลบครับ