ขอสอบถามเรื่อง blynk.notify มันไม่ทำงาน

ในส่วนของโค้ดก็เขียนคำสั่งไว้นะคะ แต่มันไม่แจ้งเตือนสักอันเลยค่ะ ลองลบแต่ละกันแล้วใช้อันใดอันนึงก็ไม่ขึ้นเหมือนกันคะ ควรทำยังไงดีคะ

ผมก็เป็นครับ ผมเลยสอบถามไปทาง blynk หลัก เขาแจ้งว่า ตัวที่ปล่อยให้ใช้ บางฟังก์ชันอาจจะใช้ไม่ได้ ถ้าอยากใช้ต้องซื้อ energy จาก blynk หลัก เท่านั้น

ไม่งั้นลองใช้โค้ตเดิมแล้ว เติมเงินซื้อ energy สัก 200 clone จาก app ที่ใช้อยู่ ไป blynk หลักก็ได้ครับ

อ๋อ โอเคค่ะ ขอบคุณนะคะ

แล้วพอจะทราบไหมคะว่า ถ้าเรากดปุ่ม trun on all fans แล้วจะ set ปุ่มด้านล่าง 3 ปุ่มยังไงให้มัน on หรอคะ

ตอนนี้ใช้โค้ตอะไรอยู่ครับขอดูหน่อย

1581698657861 1581698656553

Fan 2 4 6 ใช้ Vpin อะไรครับ

ใช้ digitalPin ค่ะ D0, D1, D2 เพราะเอามาต่อกับ delay ด้วยค่ะ

หมายถึงที่กำหนดภายใน app ครับ

ค่ะ ใช้ digitalPin

ต้องเปลี่ยนเป็น Vpin ให้หมดครับ แล้วจะสามารถสั่ง button on ได้อย่างที่ต้องการ

โอเคค่ะ เดี๋ยว​ลองดู แล้วโค้ดที่ใส่นี่ต้องใช่ประมาณไหนหรอคะ

BLYNK_WRITE(V4) //fan x2
{
  if (param.asInt() == 1)
  {
     digitalWrite(D1, HIGH);
  }else
  {
   digitalWrite(D1, LOW);
  }
}
BLYNK_WRITE(V5) //fan x4
{
  {
     digitalWrite(D2, HIGH);
  }else
  {
   digitalWrite(D2, LOW);
  }
}
BLYNK_WRITE(V6) //fan x6
{
  {
     digitalWrite(D3, HIGH);
  }else
  {
   digitalWrite(D3, LOW);
  }
}
BLYNK_WRITE(V3) // on all 
{
  {
     Blynk.virtualWrite(V4,HIGH);
     Blynk.virtualWrite(V5,HIGH);
     Blynk.virtualWrite(V6,HIGH);
  }else
  {
     Blynk.virtualWrite(V4,LOW);
     Blynk.virtualWrite(V5,LOW);
     Blynk.virtualWrite(V6,LOW);
  }
}
1 Likes

ขอถามอีกหน่อยนะคะ พอดีซื้อ sensor switch แบบในเร​ูปมา แต่ไม่ทราบว่ามันใช้หับวงจรยังไง โค้ดประมาณไหนอะคะ

ขอปิดประเด็นนี้ก่อนนะ คำถามอื่นตั้งกระทู้ใหม่เลยครับ