ตรวจสอบสภาพอากาศที่บ้าน ผ่าน Blynk

@PUYIOT การกลับไป confirm basic ก็สำคัญเป็นอย่างยิ่ง ขอบคุณครับ

รันผ่านแล้วครับ
แก้ไขตามที่ @PUYIOT แนะนำ แต่ใช้ Arduino IDE Version 1.8.9

แล้วจะเชื่อมกับแอพ Bylnk ใส่ Wifi ทำอย่างไรครับ

1 Likes

ถ้าทำตามโปรเจคผมทั้งหมด ให้ทำดังนี้ครับ

1. จ่ายไฟเข้า esp 8266 มันจะมีไฟกระพริบที่ตัว esp 8266 5 ครั้ง ซึ่งภายใน 5 ครั้งหรือ 5 วินาทีนี้ให้เรากดปุ่ม Push button Config ค้างไว้จนกว่าไฟกระพริบที่ตัว esp 8266 ติดค้าง

#define D0 16 // ใช้ไฟ LED สีฟ้า ของบอร์ด MCU ESP8266 ให้มีสัญญาณไฟกระพริบ ตาม Code ที่เขียน
#define D3 0 // ใช้เป็นปุ่มกด เพื่อเข้า AP Config ได้ตามความต้องการของผู้ใช้

1. จากนั้นไปที่สมาร์ตโฟนและเลือกไปที่การตั้งค่า WiFi เราจะเห็นว่ามีชื่อของ access point ที่เราตั้งชื่อเอาไว้แสดงออกมา
    if (!wifiManager.autoConnect(“PUYIOT AP CONFIG”)) ให้เรากดเข้าไปเพื่อเชื่อมต่อ จากนั้นมันจะเข้าสู่ web portal 192.168. 4.1 โดยอัตโนมัติ แต่ถ้าไม่เข้าให้ไปที่ Web Browser และพิมพ์ IP Address 192.168. 4.1 เข้าไปเองก็จะพบหน้าการตั้งค่าครับ
1 Likes

เชื่อมต่อได้แล้วครับ
แต่รีเลย์พัดลมไม่ทำงาน

ลองดูก่อนครับ

ใช้ v2 ตั้งเวลา กลางวันกลางคืนครับ หรือจะกดปุ่ม V8 ให้เป็นกลางวันกลางคืนเลยก็ได้ ถ้าเป็นกลางวัน สีเหลือง กลางคืนสีม่วง กลางวันเชคค่าอุณภูมิอย่างเดียวโดยตั้ง ค่าเอา ปุ่มสไลด์ สีเหลืองเอาไว้ ลองสไลด์ค่าหลอกมันดูครับ ว่าพัดลมทำงานหรือปล่าว ส่วนกลางคืนชคค่าความชื้นอย่างเดียว โดยตั้ง ค่าเอา ปุ่มสไลด์ สีม่วงเอาไว้ ลองสไลด์ค่าหลอกมันดูครับ ว่าพัดลมทำงานหรือปล่าว

ลองแล้วครับ ยังไม่ทำงาน

ใช้ code เดียวกันกับผม ใช่มั๊ยครับ

ใช้โค้ดเหมือนกันครับ

ถ้าอย่างงนั้นลองศึกษาดูก่อนมั๊ยครับ ว่ามันน่าจะเป็นที่ตรงไหน (ได้ความรู้เพิ่มครับ) ใจเย็นๆ นะครับ

ขอดูสเปค รีเลย์ที่ใช้หน่อย ครับใช้แบบไหน ต่อแบบไหน ถ่ายมาดูหน่อย และลิ้งค์ที่ซื้อมาด้วยครับ

ใช่ครับ @Remy_Martin Jumper ของ Relay ตั้งค่าเป็น Active HIGH นะครับ

รีเลย์ตัวแรกที่ใช้ทดลองแล้วไม่ทำงาน Jumper ตั้งค่า H แล้ว
จึงเปลี่ยนรีเลย์ตัวใหม่ ทำงานได้ แต่ทำงานสลับกันจาก HIGH เป็น LOW
แล้วลองแก้โค้ดใหม่

digitalWrite(D8, HIGH); เป็น digitalWrite(D8, LOW);
digitalWrite(D8, LOW); เป็น digitalWrite(D8, HIGH);

ตอนนี้พัดลมทำงานแล้วครับ

1 Likes

ส่วนรีเลย์ตัวนี้ใช้ได้เลย ไม่ต้องแก้โค้ด

ถ่ายด้านหลังมาดูหน่อยครับ ปกติมันจะบอกว่าเป็น Active อะไร

1 Likes

ยินดีด้วยครับ :wave: ในที่สุดก็หาสาเหตุได้

เหลือใส่เซนเซอร์วัดแสงกับวัดน้ำฝน ครับ

ลองศึกษาดูครับ Upgrade ให้เรา Pro ขึ้น

@PUYIOT ขอบคุณมากครับที่แนะนำ

1 Likes