สอบถามครับ blynk เวอชั่นเดิมยังใช้ได้ปกติ ไหมครับ

สอบถามครับ blynk เวอชั่นเดิมยังใช้ได้ปกติไหมครับ ถ้าใช้ได้ ตัว server เพิ่ม energy ยังใช้กันปกใช่ไหมครับ

ใครที่ใช้ server ที่ผมแจก ก็ยังใช้ได้ปกติครับข้อมูลไม่ได้หายไปไหน ใครที่โหลด app มาแล้วก็ใช้ได้ เพียงแต่ว่าอย่าไปกดอัพเดทเป็นตัว blynk 2.0 ก็พอ

ปัญหาอยู่ที่ไม่รู้ว่า blynk จะตัด app blynk 0.1 (legacy) ออกจาก store เมื่อไหร่ ถ้าเอาออกแล้วค้นที่เคยโหลดมาแล้วก็ใช้ได้ต่อไป แต่ถ้าใครไม่เคยโหลด ก็อาจจะใช้ไม่ได้แล้ว บน IOS

ทางฝังแอนดรอย ไม่น่าติดปัญหาอะไร ถ้าเราเอา file SDK เวอร์ชั่นเก่ามาโหลดใส่มือถือแล้วเปิดมาใช้ (แต่ผมยังไม่ได้ลองนะครับ ไม่ก็ไปลองดูก่อน แล้วเอาผลมาแชร์กัน)

ส่วนทางผมจะย้ายไปเล่น Node RED เป็นหลักแทน ตอนนี้เล่นไปแล้ว ราว 30% อันนี้ใช้ server ผมเองอีกเหมือนกัน แล้วจะทยอยเขียนบทความการใช้ออกมาเยอะๆ อาจจะแบ่งให้ สมาชิกเว็บใช้ฟรีเหมือน blynk เช่นเคย ตรงนี้เรามั่นใจเพราะมันเป็น open source 100% มันไม่หายไปไหนเหมือน blynk

ขอบคุณมากๆ ครับ ผมกะจะลอง grafana ดูบ้างเผื่อ blynk ใช้ไมไ่ด้

มันดูได้อย่างเดียวรึป่าวนะ เสร็จจาก node red ก็คงไป grafana ต่อนี้แหละ 555 ถ้าลองเล่นก่อนก็เอามาแชร์กันบ้างครับ