อยากเขียนโปรแกรมแสดงสถานะในแอพ Blynk

คือผมต้องการทำLed แสดงสถานะการเชื่อมต่อระหว่างบอร์ดกับโทรศัพอ่าครับ ผมต้องเขียนประมาณไหนอย่างไร

ใช้คำสั่งนี้ครับ

image

WidgetLED led1(V1); //register to virtual pin 1
led1.off();
led1.on();

ลองเอาไปเขียนดู ถ้าติดตรงไหนเอามาคุยกันครับ

จากที่ลองเบื้องต้น ไฟแสดงในแอพแล้วครับ แต่แสดงตลอดเวลาไม่ว่า OFF หรือ ON และปุ๋มในแอพไม่สามารถกดค้างได้ครับ ทั้งที่ตั้งเป็นโหมด Switch

ใส่ผิดครับ widgetLED เอาไปไว้ด้านบนรวมกับพวกกำหนด ssid ส่วน led.on ใส่ใน if led.off ใส่ใน else ครับ

ผมแนะนำศึกษาเรื่องการใช้ if else เพิ่มเติมด้วยครับ หัดอ่านว่าตอนนี้โปรแกรมเขียนไปแล่วทำงานอะไรบ้าง แล้วจะเข้าใจง่ายขึ้นเริ่มจากการอ่าน กระทู้นี้ดูครับ