ใครเก่งเรื่อง C# บ้างครับตอนนี้ผมจะทำให้ ส่ง mqtt มาสั่ง led

ผมจะทำ c# มาเขียน โปรแกรม 4 ปุ่ม ส่ง mqtt มาสั่ง led อะครับใครพอรู้เรื่องบ้างอะครับผมใช้ NodeMCU นะครับ

ฟหก

ค้นหาตัวอย่างเจอบ้างรึป่าวครับ ผมเคยเขียนแต่ยังไม่ได้โฟกัสเท่าไหร่ ต้องหาตัวอย่างมาดูกัน

กำลังลองตัวนี้ครับว่าจะได้ป่าว

ได้ผลอย่างไรนำมาแชร์กันครับ

ตอนนี้ผมยัง งง กับ code ที่ลิ้งเค้าให้มาอยู่ 555 มึนเลย

งานแรกคือ ต้อง งง ก่อนนั้นแหละครับ มาถูกทางแล้ว 555

ติดตรงไหนลองเอามาแปะดู เผื่อพอช่วยดูได้อยู่บ้าง

โอเคคค ผมขอ งมcode ก่อนติดตรงใหนเดียวมาถามครับผม

1 Likes

image
ตอนนี้ผมสามารถส่งผ่าน C# ได้แล้ว ตอนนี้ผมจะ เอาข้อมูลจากบอร์ดขึ้น แสดงบน c# ควรเริ่มตรงใหนหรอครับ ตอนนี้งงมาก

ขอไฟล์ไว้ศึกษาหน่อยยะครับ ส่วนจะส่งค่าขึ้น C# ก็เริ่มจากให้ C# อ่านค่าจาก Serial ครับ

ทำเป็น .zip file มาก็ได้ครับ แบบนี้

ไฟล์ครับ ผมไม่อยากใช้ Serial อะครับตอนนี้กำลังฝึก Mqtt อยู่ ถ้าได้หรือออะไรก็บอกผมด้วยนะครับ555

1 Likes

ใช้ MQTT broker ของเจ้าไหนอยู่ครับ

ผมใช้อันนี้อะ

มันต้องไปสมัครไอดี ก่อนป่ะครับ

ไม่นะครับผมไม่ได้สมัครไรเลย

ขอดูโค้ตที่ใช้กับ NodeMCU หน่อยครับ

8266_v2.ino (3.5 KB)

นี้เป็น host mqtt broker ที่เราใช้ครับ

image

ใช้ครับบผม