ใครเก่งเรื่อง C# บ้างครับตอนนี้ผมจะทำให้ ส่ง mqtt มาสั่ง led

ตอนนี้ผมยัง งง กับ code ที่ลิ้งเค้าให้มาอยู่ 555 มึนเลย

งานแรกคือ ต้อง งง ก่อนนั้นแหละครับ มาถูกทางแล้ว 555

ติดตรงไหนลองเอามาแปะดู เผื่อพอช่วยดูได้อยู่บ้าง

โอเคคค ผมขอ งมcode ก่อนติดตรงใหนเดียวมาถามครับผม

1 Likes

image
ตอนนี้ผมสามารถส่งผ่าน C# ได้แล้ว ตอนนี้ผมจะ เอาข้อมูลจากบอร์ดขึ้น แสดงบน c# ควรเริ่มตรงใหนหรอครับ ตอนนี้งงมาก

ขอไฟล์ไว้ศึกษาหน่อยยะครับ ส่วนจะส่งค่าขึ้น C# ก็เริ่มจากให้ C# อ่านค่าจาก Serial ครับ

ทำเป็น .zip file มาก็ได้ครับ แบบนี้

ไฟล์ครับ ผมไม่อยากใช้ Serial อะครับตอนนี้กำลังฝึก Mqtt อยู่ ถ้าได้หรือออะไรก็บอกผมด้วยนะครับ555

1 Likes

ใช้ MQTT broker ของเจ้าไหนอยู่ครับ

ผมใช้อันนี้อะ

มันต้องไปสมัครไอดี ก่อนป่ะครับ

ไม่นะครับผมไม่ได้สมัครไรเลย

ขอดูโค้ตที่ใช้กับ NodeMCU หน่อยครับ

8266_v2.ino (3.5 KB)

นี้เป็น host mqtt broker ที่เราใช้ครับ

image

ใช้ครับบผม

สรุปว่าใช้ Broker ของ HiveMQ MQTT broker แต่ใช้ use ของคนอื่น โอเคเดียวว่างๆ ผมจะลองเล่นดูนะครับ

ผมตั้ง MQTTbox ตามนี้

ตอนนี้ ฮาร์ทแวร์ต่อแบบไหนครับ มีรูปไหม

1 Likes

ตอนนี้คือสั่ง เปิด/ปิด led online ได้แล้วใช่ไหมครับ