CIRA CORE กับ Arduino ide

อยากสอบถามครับ ว่าระหว่าง Cira core กับ Arduino ide เลือกใช้ตัวไหนในการพัฒนาดีกว่ากันหรอครับ เน้นยืดหยุ่นใช้งานได้หลากหลาย ปล.มีตัวอย่างให้ดูเยอะก็ดีครับครับ

คำถามคือจะพัฒนา อะไรครับ

พวก deep learning ครับพอดีจะเอามาใช้คัดแยกปลา แต่ละชนิดแต่ละขนาดครับ เท่าที่ดูๆมาคืออใช้ได้ทั้งคู่แต่หาความต่างไม่ค่อยชัดครับ

ความแตกต่างมันก็มีอยู่ ตรงที่ CiRa เน้น box flow ส่วน IDE เน้น Code base ถ้าเราถนัดเขียนโค้ต ก็ไปทาง IDE แต่ถ้าชอบ Box flow ก็ไปทาง CiRa เอาง่าย ผมว่า CiRa มันน่าจะใช้ง่ายกว่า รึป่าว น่าจะเด่นเรื่อง Vision ด้วย

ตอนนี้ผมสามารถแยกนิดปลาได้เเต่ แยกขนาดไม่ได้อยากสอบถามว่า มีsensor ตัวไหนที่สามารถวัดขนาดของ วัตถุได้บ้างครับ

ถ้าผมใช้ ultrasonic สัก 5 ตัวยิงเเล้วสะท้อนกับมา คำนวณเป็นขนาดพอจะได้ไหมครับ(ในกรณีที่ไม่มี sensor ในการวัดขนาดวัตถุโดยเฉพาะ)

ผมว่าใช้กล้อง vision น่าจะเหมาะกว่านะครับ

พอมี example การใช้วัดขนาดไหมครับ :sweat_smile: พอดีหาตัวอย่างแล้วเจอแต่วัดระยะห่าง

เจออะไรบ้างเอามาดูหน่อยครับ

มีตัวอย่างนี้ครับ ที่พอใกล้เคียง เเต่อันนี้เหมือนจะวัดความลึก ครับ

ลองดูแล้วยากแหะ อย่างที่บอก งั้นเอางี้ ใช้อัลตราโซนิกก็ได้ กำหนด ขอบเขตของการวัดสูงสุดก่อนว่าเท่าไหร่จากนั้น หาจุดอ้างอิง เพื่ออ้างอิง

เมื่อได้แล้ววางวัตถุแล้วยิงเข้าไปเอาสัญญาณมาหักลบกันก็น่าจะได้ขนาดครับ

ด้านอื่นๆ ก็ทำลักษณะเดียวกัน

ลองดูกระทู้นี้เป็นแนว

ขอบคุณครับตอนนี้ได้เป็น laser 3D scanner มาทดลองใช้ครับ คิดว่าค่าความผิดพลาดเทียบกับ ultrasonic จะต่างกันเยอะไหมครับ

ต้องเอาสเปกมาดูครับ ถ่ายมาดูจะดีมากว่าใช้ตัวไหน น่าสนใจดี