Code ในการสร้าง สัญญาณพัลส์วิดท์มอดูเลชั่น (PMW) จาก Arduino

ต้องการสร้างสัญญาณ PMW ใน arduino 2 สัญญาณที่ทำงานที่ดิวตี้ไซเคิ้ล 50% มี Dead time เพื่อไปขับเพาเวอร์มอสเฟต ในวงจร Synchronous มีใครพอทราบการเขียนโค๊ดบ้างครับ

เริ่มต้นจากตรงนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองทำดูนะครับ ถ้าเกิดมีปัญหาจะสอบถามอีกทีนะครับ

รบกวนช่วยขยายความโปรเจคที่ทำหน่อยได้ไหมครับ
-ทำอะไร
-นำไปประยุกค์ใช้งานอย่างไร
โปรเจคดูน่าสนใจดีครับ

ผมขอไลน์หรือช่องทางที่จะติดต่อที่ได้สะดวกกว่านี้ได้ไหมครับ ผมอยากจะปรึกษาโปรเจ็คกับพี่ครับ

ผมสะดวกในนี้ครับ ถ้าเป็นในส่วนที่ไม่สามารถเปิดเผยได้ ก็ใช้ inbox ในเว็บนี้ก็มีให้ครับ ในส่วนที่สามารถเปิดเผยได้อยากให้ลงไว้ เผื่อเป็นประโยชน์แก่สมาชิกท่านๆ ต่อไป กระทู้ที่ผมให้อ่านนั้นก็โปรเจคเก่าผมเอง ทำแล้วเก็บไว้อ่านคนเดียวคงไม่เกิดประโยชน์

กดตรงนี้ก็ได้ครับ

โอเครครับ โปรเจ็คที่ผมทำคือการสร้างวงจรลดแรงดัน ซิงโครันสบัคคอนเวอร์เตอร์ครับ
…ในวงจรซิงโครนัสบัคคอนเวอร์เตอร์ประกอบด้วย power mosfet ตัว ,ตัวเหนี่ยวนำ,ตัวเก็บประจุ ,และโหลด(ในโปรเจ็คผม ผมใช้หลอดไฟ LED 12 V 3W)
หลักการทำงานของวงจรต้องให้ power mosfet 2 ตัวทำงานสลับกันครับ โดยผมต้องสร้างสัญญาณ pulse 2 สัญญาณที่สลับกัน ความถี่ 20 KHz ดิวตี้ไซเคิ้ล 50% ออกจาก Arduino 1 ตัว
…ตอนนี้ผมติดปัญหาตรงที่ การที่จะสร้างสัญญาณ pulse ออกจาก arduino ไม่รู้จะเริ่มเขียนโปรแกรมยังไงครับ

1 Likes

ลองอ่านกระทู้ที่ส่งให้น่าจะได้คำตอบที่ต้องการครับ

โอเครครับ กำลังศึกษาครับ :grin:

พี่ครับ ช่วยอธิบายโค๊ดนี้ตรง void loop ให้เข้าใจหน่อยครับ

อธิบายไว้นั้นนั้นแล้วนิครับ

250 กับ 900 คือค่าอะไรหรอครับ

ผมเขียนอธิบายไว้ในกระทู้อยู้แล้วครับ ไหนลองอธิบายให้ผมอ่านหน่อยว่าเข้าใจว่าอะไร ให้ผมอธิบายก็เหมือนผมอ่านเนื้อความกระทู้นั้นให้ฟังอยู่ดีครับ

ผมไม่เข้าใจหัวข้อ ***ลิมิตค่าดิ้วตี้ไซเคิ้ลครับ
ที่จากกระทู้บอกว่า ในนี้ที่แรงดัน 0.6 V มีค่าประมาณ 422 ในโปรแกรม อยากรู้กระบวนการคิดอะครับว่า 422 มาได้ยังไง

เข้าไปอ่านในกระทู้ที่ส่งให้ในหัวข้อ

การลิมิตสเกลแรงดันไฟฟ้า

แล้วมาอธิบายในคอมเม้นในภาษาและความเข้าใจหน่อยครับ ว่าได้อะไรบ้าง

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากๆ

ผมอยากได้ pwm แบบปรับความถี่ได้ครับ ใช้ขับมอสเฟต 4ตัว มี Dead time ด้วยครับ ขอปรึกษาได้ไหมครับ

รูปคลื่นที่ต้องการเป็นยังไงครับ

image