การดัก Code ของอุปกรณ์ จากการสื่อสารผ่านระบบ Serial

สวัสดีครับทุกท่านสำหรับบทความนี้ ผมจะมานำเสนอเกี่ยวกับเรื่องของการดัก Code ของอุปกรณ์จากการสื่อสารผ่านระบบ serial ยกตัวอย่างตามรูปภาพนะครับ เช่นเรามีอุปกรณ์ตัวหนึ่งที่มีการสั่งงานผ่านซอฟต์แวร์ตัวหนึ่งซึ่งมีการติดต่อสื่อสารแบบ serial ไปบังคับให้ตัวอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ทำงานตามฟังก์ชั่นที่เรากดปุ่มจากซอฟต์แวร์ ทีนี้ถ้าเราต้องการที่จะสั่งงานผ่าน Controller จากข้างนอกแทนตัวซอฟต์แวร์ โดยเราอาจจะประยุกต์ใช้ผ่านระบบเครือข่ายอินเทอร์เน็ตหรือควบคุมอุปกรณ์ที่เราสร้างขึ้นมาเองเช่นอาจจะผ่าน Controller ของ arduino ก็ได้

บางท่านที่อ่านแล้วอาจจะสงสัยว่าจะทำไปเพื่ออะไรเพราะเราสามารถกดปุ่มที่ตัวอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์เลยก็ได้ ครับจะบอกว่าเป็นอย่างนั้นก็ใช่ครับ แต่เงื่อนไขบางอย่างเราสามารถทำให้มันกดปุ่มแบบ automatic ได้ ผ่านระบบเซ็นเซอร์สักตัวนึงโดยที่เราไม่ต้องนั่งกดเอง หรือถ้าเราอยู่ไกลจากอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ในระยะทางหนึ่ง อย่างเช่น 100 เมตร เราก็สามารถที่จะกดปุ่มเข้ามา Control ในอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ได้เช่นกัน
สำหรับในบทความนี้ผมจะโฟกัสไปที่การดักข้อมูลแล้วเอาข้อมูลนั้นมาเขียนด้วย arduino ide ผ่าน Controller arduino uno R3 ครับ
ต่อไปเราจะมาดูซอฟต์แวร์ที่ใช้ในการดักข้อมูลในตอนนี้ชื่อว่า Serial Port Monitor 1

ผมจะอธิบายด้วยคลิปนะครับ เพราะมันยาว อิ…อิ…

1 Likes