เรื่อง debounce

คืออะไร ครับ อ่านก็งง และอันนี้ด้วย
มันมีผลกับarduino อย่างไรครับ
ผมใส่ diode กันย้อนที่รีเลย์ทุกตัวแล้ว ช่วยเรื่องนี้ไหมครับ
และ capacitor ผมก็คร่อมที่ vccกับ gndแล้ว

ขอบคุณ​ครับ​

การ Debounce วงจรด้วยตัวเก็บประจุ ทำได้โดยการใส่เก็บประจุขนาด 0.1 ไมโครฟารัด ระหว่างเอาท์พุตของสวิตซ์กับ Ground ซึ่งตัวเก็บประจุจะช่วยให้ค่าที่ได้มีการ bounce น้อยลงจนวงจรมองไม่เห็น (เหมือนกับการทำงานของวงจร RC ทั่วไป) และเพื่อให้การทำงานได้ผลดียิ่งขึ้นควรจะใส่ Invertor ที่เป็น Schmidt trigger (เพื่อตัดปัญหาเรื่องค่า threshold ของวงจร

เทรสโฮลด์ (threshold) คือ ค่าอินพุตที่น้อยที่สุดที่เครื่องมือวัด instrument หรือ ทรานสดิวเซอร์ transducer เริ่มแสดงเอาต์พุตออกมา โดยในช่วงเริ่มต้นเครื่องมือวัดอยู่ในตำแหน่งศูนย์ (ไม่มีอินพุต) เมื่อได้รับอินพุตเครื่องมือวัดยังคงไม่แสดงเอาต์พุตออกมาจนกระทั่งถึงอินพุตค่าหนึ่ง เครื่องมือวัดจะแสดงเอาต์พุตออกมา

ขอบคุณครับ

เหมือนเป็นการติดช่วงรับค่าที่ไม่ทำงานออกไปนะครับ ลักษณะเหมือนเรากดปุ่มสั่งงานโปรแกรมแต่มันไม่ตอบสนองในทันทีอาจจะต้องใช้เวลาสักแปป ถึงจะทำงานประมาณนั้น

ตอบเรื่อง delay(100)ใช่ไหมครับ

ครับ delay เหมือนตอบสลับกัน