พี่ๆท่านไหน เคยใช้โปรแกรม easyEDA ในการออกแบบวงจรบ้างครับ

ผมมีปัญหาในการออกแบบวงจรคือออกแบบจากในโปรแกรมมาแล้ว ไปกัดปริ้นจริง ลงอุปกรณ์ไม่ได้ ขนาดขาไม่พอดีกัน พี่ๆช่วยแนะนำผมทีครับ มื่อใหม่ครับผม

Export ออกมาเป็นไฟล์อะไรครับ

มีรูปไหมขอดูหน่อย

PDF ครับพี่

op-amp PCB

ไอซีอะไรมันห่างไปหมดเลยครับ เลือกจาก Libraly มา บัดกรีไม่ได้เลย เทอมินอลด้วยครับ

เลื่อนห่างกันขนาดไหน ครับ

ผมวางอุปกรณ์ใน schematic แล้วก็กด Convert to PCB ลากเส้นเชื่อมลายวงจร ผลออกมาตามรูปเลยครับพี่ ไม่ได้ปรับอะไรเลย

ปัญหาตามรูปภาพเลยครับพี่ บัดกรีไม่ได้เพราะร่องขาไม่ถูกจุด

ระยะระหว่างพิน ขาในโปรแกรมได้เท่าไหร่ ตรงกับของจริงไหม

ไม่ตรงเลยครับ ผมมือใหม่ด้วย ไม่รู้วิธีแก้ไขเลยครับ ลองผิดลองถูกมาสักพักแล้ว

ตอนสั่ง Print ออกมา เลือกการ print แบบไหน ลองเลือก Print แต่ละแบบ ออกมาเทียบกับอุปกรณ์ดูก่อนครับ ถ้าไม่ได้ ก็ใช้วิธีปรับ ขนาด การPrint จาก 100% => 98% =>… จนได้ขนาด ที่ต้องการครับ ( เลือก IC เป็นตัวเทียบระยะขนาดขา จะแม่นสุด )

ปัญหาอยุ่ที่ลายวงจรในโปรแกรมครับพี่ มันใหญ่กว่าขนาดไอซีของจริงมากๆ ผมอธิบายไม่ถูกเลยครับ ตามรูปด้านบนเลย ลายวงจรมันอันเบ้อเร่อ ขาไอซีก็ห่างกัน แต่ของจริงมันตัวนิดเดียว เลยบัดกรีอะไรไม่ได้เลยครับ

การหาสาเหตุเพื่อแก้ไขปัญหา มันต้องย้อนกลับไปยังกระบวนการต้นทางทีละขั้นครับ ที่บอกว่าขามันใหญ่กว่า วงจรนั้นปลายเหตุครับ

ที่พี่ @KD2NYY บอกนั้นคือย้อนกลับ step ที่ 1 ปริ้นขนาดถูกใช่ไหม อัตราส่วนภาพกับกระดาษมัน มากกว่ากันอยู่รึป่าว

ที่ผมบอก่อนหน้านั้น คือย้อนกลับไปอีก 1 step คือ ตัว terminal ขนาดระยะ มันเท่าไหร่ ตรงกับของจริงที่เราใช่หรือไม่

อัตราส่วนขนาดเท่าในโปรแกรมเลยครับ ตอนนี้ผมลองทำใหม่แล้วครับ รอดูผลพรุ่งนี้ว่าจะเพี้ยนอีกไหม

1 Like

190772686_1468449276856889_3889815453465499921_n
วงจรเดิมครับ ลองผิดลองถูกเหมือนเดิม ลองแก้ footprint manager ลองปรับไปเรื่อยๆ พรุ่งนี้ได้ลายวงจรที่สมบูรณืจะมาอัพเดทให้พี่ๆทราบครับ

ลองดูแล้วเอามาอัพเดทกันครับ

1 Like

Export เป็น file .dxf มาวางเลยครับ จะได้ตรวจสอบง่าย

ดูเหมือนว่า จขกท. จะออกแบบเสร็จแล้วสั่งทำเลย ไม่ได้ Print ออกมาตรวจสอบก่อน ทำให้ได้ขนาดที่ผิดไป

ดังนั้นจึงได้แนะนำให้ ลอง Print ออกมาแล้วใช้ IC ลองเทียบขาดูก่อน จากรูป จขกท. บอกว่าสั่งทำแผ่นปริ้นโดยสั่งออกเป็น PDF ตรงจุดนี้ ถึงให้ไปดู การตั้งค่าการสั่ง Print ว่าสั่งแบบไหน

1. Fit => ไม่สนใจขนาด จะ Print เต็มหน้ากระดาษที่กำหนด
  2. Actual size => Print ตามขนาดจริงที่ออกแบบจากวงจร
  3. Custom size => อันนี้ละ ถ้า ขนาดเพี้ยน เราก็ เพิ่ม/ลด ขนาดเอง เพื่อให้ได้ ขนาดที่แท้จริงหรือที่เราต้องการ

เมื่อรู้ขนาดแล้ว เราค่อยสั่งทำ

2 Likes

ขอบคุณพี่ๆมากครับ สำเร็จไปได้สำหรับ inverting amplifier Gain 10 เท่า

1 Like

ขนาดมินิมากครับ555

1 Like