ช่วยด้วยคะ Error บอร์ด Mcu กับ neo 6m gps หน่อยคะ

เมื่อกด upload ก็จะขึ้น error แบบนี้ ไม่ทราบว่ามีใครพอจะหาวิธีแก้ให้ได้บ้างคะ ขอบคุณค่าา

esptool.FatalError: Fail to connect to ESP8266: Timed out waiting for packet header

แล้วก็ต่อแบบนี้ถูกไหมคะ

@Remy_Martin ช่วยดูให้หนูหน่อยได้ไหมคะ

ถอดสองเส้นนี้ออกก่อนอัพโปรแกรมก็ได้แล้วครับ อัพแล้วค่อยเสียบ มันต่อมาจาก Tx Rx ใช่ไหมครับ

1 Likes

ตอนนี้อัพโค้ดผ่านแล้วนะคะ อีกอย่างคือหนูเลือก port ผิด แล้วก็ถอดสาย rx tx ออกอย่างที่พี่แนะนำมาคะ

หนูอยากทราบว่า ถ้าถอดสาย rx tx ออกแล้ว ถ้าหนูไม่เสียบกลับไปมันมีผลอะไรไหมคะ

หนูเข้าใจแล้วคะ ถ้าไม่เสียบค่า tx rx มันจะไม่ส่งค่า lat ,log มาให้คะ

ใช่ครับ มันเป็นสายส่งข้อมูลมาที่บอร์ดเรา ที่เราต้องถอดออกเพราะบางที พอร์ต Rx Tx ไปกวนวงจรอัพโหลด ด้วย usb เป็นบางกรณีครับ บางวงจรบางโมดูล ก็ไม่จำเป็นต้องถอดออกเสมอไป ครับ