แก้ปัญหา esp 8266 error load 0x4010f000, len 1384, room 16

ไม่ทราบหลายๆท่าน เจอปัญหานี้ไหมครับ ใช้ ์Node MCU ESP82666 ในการทดสอบโค้ดต่างๆหลังจากใช้งานไปนานๆนะ Node MCU ESP82666 ก็มีอาการ Error ขึ้นมาถ้าเช็คดูที่ Serial Monitor ก็จะเจอ Error ลักษณะนี้ครับ

load 0x4010f000, len 1384, room 16
tail 8
chksum 0x2d
csum 0x2d
v09f0c112
~ld

สำหรับวิธีการแก้ไขซึ่งเป็นวิธีการแก้แบบหนึ่งในหลายๆวิธี คือให้เราเปิด arduino ide ขึ้นมา แล้วเลือกคำสั่ง File/ News จากนั้นให้เลือกคำสั่งตามภาพเลยนะครับ1

เมื่อเสร็จแล้วก็กดปุ่มอัพโหลด

จากนั้นก็ให้เอาไฟล์งาน Project ของเรามาทดสอบอัพโหลดเข้าไปใหม่
หวังว่าคงสามารถแก้ปัญหาให้ท่านที่เจอเคสนี้นะครับ

1 Likes

ผมเคยผ่านตามาอยู่เหมือนกันนะครับ กรณีนี้คือ ถ้าเราอัพโหลด แบบปกติมันจะขึ้น error แบบนี้ตลอดใช่ไหมครับ แต่พอใช้วิธีที่พี่แนะนำมันจะหาย error โดยที่ไม่ต้องแก้โค้ตอะไร

ใช่ครับ ซึ่งการ Error ในลักษณะนี้ ผมอัพโหลด Code ที่ใช้ติดต่อ WiFi มันจะ error ใน Serial Monitor ตามที่เห็นครับ

เคยลอง Flash Firmware ด้วย microPythore ไหมครับ

ยังไม่เคยครับ ถ้ามีรายละเอียด กรุณาแนะนำด้วยครับ

ผมก็พึ่งจะลองทำได้ไม่นาน รายละเอียดขั้นตอนค่อนข้างเยอะ ต้องทำเป็นคลิปถึงจะเข้าใจ เดียวจะทำลงไว้ให้ลอง วันหลังนะครับ

แต่ผมยังไม่ได้ลองกับกรณี นี้นะครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน ทำแล้วมันจะหายไหม

ขอบคุณ และสวัสดีตอนเช้าครับ

สวัสดีเช่นกับครับพี่ ช่วงนี้ผมติดโปรเจค ลูกค้า อาจจะตอบช้าหน่อยนะครับ 5555

ผมแปะลิ้งค์ให้พี่ไปลองดูก่อนดีกว่าครับ ไรผลอย่างไร จะได้เอามาแชร์กันครับ

https://randomnerdtutorials.com/flashing-micropython-firmware-esptool-py-esp32-esp8266/?fbclid=IwAR0ClEU7FMU9TXfiPYTulY7UrD67q-T6KeIJ7qGTFI_v-u2P5Cd92EdGJAo

วันนีัผมลอง Upload ใหม่ดู โดยไปที่ Tools /Erase Flash: เป็น Only sketch ซึ่งเป็นค่า Default ของโปรแกรม ผลลัพธ์ที่ได้ คือ ปกติครับ ใช้งานได้เหมือนเดิม ไม่ Error แล้ว
1

ตอนเป็นนี้คือเลือกอะไรอยู่ครับ หรือแค่อัพโหลดใหม่ เลือก Only sketch ก็หาย

ในตอนแรกที่ NODE MCU ESP 8266 ผมมีปัญหาผมโดยไปที่ Tools /Erase Flash: เลือกเป็น All Flash Contents ครับ จากนั้นก็อัพโหลดไฟล์งานเดิม NODE MCU ESP 8266 ก็ใช้งานได้ปกติ หลังจากนั้นผมก็เปลี่ยนจาก Flash Content กลับไปเป็น Only sketch เหมือนเดิมและลองอัพโหลดไฟล์ตัวเดิมเข้าไปใหม่มันก็ใช้งานได้ครับ

ถ้าไม่ทำแบบนี้ มันจะติด error ใช่ไหมครับ

จากที่ผมทดลอง ก็ใช่ครับ แต่ก็คิดว่าคงไม่เอาไปใช้ในงานจริง ในเมื่อมันมีปัญหาแล้ว ผมจะใช้งานเพียงแค่ทดลอง Project เท่านั้นครับ