รบกวนสอบถามแนวทางการใช้ ESP NOW ใน ESP32 เชื่อมต่อกับ blynk หน่อยครับ

คือผมจะใช้ ESP 32 รับค่าจากเซนเซอร์ ส่งไปให้ ESP 32 อีกตัวประมวลผล ส่งข้อมูลไป Blynk สามารถทำได้ไหมครับ รบกวนขอแนวทางด้วยครับ

อยากจะบอกว่าผมกำลังจะทำเลย โถ่ววววว :rofl:

ตามครับ งมๆซาวๆอยู่ :rofl: :joy:

มีคอนเซปยังไงบ้างครับผม

ยังไม่รู้ครับ กะว่าคงจะมั่วๆ เอาครับ ฮาาาาาา
แล้วเราทำไมต้องใช้ 2 บอร์ดละครับขอเหตุ ผล???

พอดีผมทำโรงเรือน แต่ตั้งถังปุ๋ยไว้ในร่ม มันห่าง 7เมตร เลยมีเซ็นเซอร์อยู่สองจุด ทำอยู่ในมหาลัยมีพื้นที่จำกัดครับ เลยลองหาวิธีการครับ

@dreamdream @Kittichai_Srisupol สองคนนี้คนเดียวกันป่ะครับ ถามคนนี้ คนนั้นตอบ งง :sweat_smile:

อ่าว คนเดียวกันครับใช้คอมอีกเครื่องตอบลืมดู ว่าคนละแอคเค้า :sweat_smile: :rofl:

รบกวนสอบถามครับ ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ สามารถทำได้ไหมครับ

สามารถทำได้แน่นอนครับ ลองติดตามกระทู้ท่านดูครับ

เชิญครับ
ผมลองโค้ดจากหลายเว๊บ
ที่ผมเอาจากบางเว๊บไม่สำเร็จ ไม่ใช่ว่าโค้ดไม่ดี แต่เราตีโค้ดไม่แตก อาจต้องเปลี่ยนparameterบางตัว ตามสิ่งแวดล้อมที่เปลี่ยนไป
สุดท้ายเจอที่ บังเอิญเหมือนๆกันเลยใช้ได้

เผื่ออาจารย์ ตีความหมายโค้ดได้
เพราะ​มันมีparameterมากมาย
สามารถทำได้เยอะมากเลยกับespnowนี้

และสอนพวกเราด้วยนะครับ

ถ้าได้ใช้espnowเป็น ผมจะได้ไม่ต้องใช้mcp23017 เลย ใชัesp32หรือ8266นี่แหละขยายขาได้อย่างเสถียรและยืดหยุ่นมากๆ

ผมเจอปัญหาเดียวกันเลยครับ เชื่อมต่อ ESP now ได้ แต่พอเชื่อมเชื่อมไปที่ Blynk แล้ว บอร์ดตัดการเชื่อมต่อของ ESp now เลยครับ

1 Likes

กำลังเป็นประเด็นกันเลยครับ

ลองโค้ตนี้ดูครับ

#include <WiFi.h>
#include <esp_now.h>
#include <BlynkSimpleEsp32.h>

// WiFi credentials
const char* ssid = "your-ssid";
const char* password = "your-password";

// Blynk credentials
char auth[] = "your-blynk-auth-token";

// ESP-NOW data
uint8_t broadcastAddress[] = {0xFF, 0xFF, 0xFF, 0xFF, 0xFF, 0xFF};

void setup() {
  Serial.begin(115200);

// Connect to WiFi
  WiFi.begin(ssid, password);
  while (WiFi.status() != WL_CONNECTED) {
    delay(1000);
    Serial.println("Connecting to WiFi...");
  }

// Initialize Blynk
  Blynk.begin(auth, ssid, password);

// Initialize ESP-NOW
  if (esp_now_init() != ESP_OK) {
    Serial.println("ESP-NOW initialization failed");
    return;
  }

// Register peer
  esp_now_peer_info_t peerInfo;
  memcpy(peerInfo.peer_addr, broadcastAddress, 6);
  esp_now_add_peer(&peerInfo);
}

void loop() {
  // Run Blynk
  Blynk.run();

// Your ESP-NOW communication logic here

delay(1000);
}