แบตลิเธียมสำรองไฟให้ ESP32

ในโปรเจ็กนี้ มี ESP8266 เจ้าเก่า กับตัวใหม่ ESP32 พบมีความแตกต่างกันของการใช้ไฟ
ไฟจาก แบต 18650 ที่สำรอง นั้นปล่อยที่ 3.9-4.0V นั้น ESP8266ทำงานได้ปกติ แต่ ESP32ไม่ทำงาน
ผมต้องใช้สายUSBป้อนจาก wall charge ให้ไฟอยู่ที่ อย่างน้อย 4.5V ESP32 ถึงจะเริ่มทำงาน
ผมขอถามเพื่อนๆ ใช้แบตลิเธียมแบบไหนดีเพื่อสำรองไฟให้กับ ESP32 ขอบคุณครับ
(ผมลองวัดไฟตอนเข้า board ชาร์เจอร วัดได้ 6V แต่ควมคุมให้ออกไม่เกิน4V แม้ว่าไม่มีโหลดก็ตาม)

เห็นตามทฤษฏี บอกว่า ใช้ ต่ำกว่า 4โวลต์ได้

หรือเป็นที่ ESP32 บางตัว อย่างของผมตอนนี้ ต้อง 4.5v ครับ
ทีนี้ต้องเสียบ wall charge ไปด้วยซึ่งไม่ได้สำรองไฟตอนไฟดับ

ผมสงสัยปัจจัยตัวแปรอยู่ 1 ตัวคือ Supply ที่จ่ายให้ ขับกระแสออกมาได้กี่ A โวล์พอแต่กระแสไม่พอหรือไม่ ก็อาจจะเป็นไปได้ เหตุผลที่ว่าทำไม 8266 ทำงานได้ อาจจะเป็นที่ชิบมัน io น้อยกว่า แน่ๆ อย่างนึ่ง โหลดบนบอร์ด อีกก็ต่างกัน ก็อาจจะเป็นไปได้

ใช่โหลดบนบอร์ดesp32เพียบครับ ผมต่อ ioไม่ต่ำกว่า20pin 555
เดี๋ยว​จะลองกับ esp32 เปล่าๆโดยไม่ต่อกับioใดๆ
และโค้ดที่น้อยที่สุด ว่าใช้ไฟขั้นต่ำเท่าไหร่​