ปัญหา ESP8266 เชื่อมต่อ Micro SD Card

มีใครเคยเชื่อมต่อ อ่านเขียนไฟล์กับ NodeMCU ได้สำเร็จมั้ยครับ ขอข้อมูลโมดูล SD Card หน่อยครับ คือในกรณีใช้กับ UNO หรือ Mega ไม่มีปัญหา

เข้าใจว่ามันมีปัญหา เรื่องชุดจ่ายไฟ 5V ในตัว NodeMCU เอง แต่เอาแหล่งจ่าย 5 V ภายนอกมาเสริม หรือถอดชิฟ 3.3V ออกต่อตรงตามเวปผรั่งบอก ก็ยังไม่ได้ครับ

มีพบข้อมูลว่ามีคนเจอปัญหาเหมือนกัน แค่เปลี่ยนใช้ โมดูลของ catalex sd card reader กับโค๊ตตัวอย่างใน IDE ก็สามารถใช้ได้เลย เหมือนรุ่นชิพมีผล

ใครเคยทำ ESP8266 อ่าน SD Card รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

ศึกษาจากกระทู้นี้ครับ

ขอบคุณมากครับ