ผมอยากทำ ESP8266 ส่งข้อมูล มายังคอมพิวเตอร์ผ่านทางพอร์ต USB ขอคำแนะนำหน่อยครับ

จะเอาไว้อ่านข้อมูลโดยที่ไม่ต้องต่อสาย USB กับตัวอุปกรณ์ครับ

เรียบเรียงคำถามกับรายละเอียดใหม่อีกทีครับ เหมือนหัวข้อกับรายละเอียดมันสวนทางกันไงไม่รู้??

ขอโทษครับ พอดีมือใหม่ครับผม
ประมาณว่าปกติผมจะโหลดข้อมูลจากตัว PLC ผมต้องต่อสาย USB เข้ากับคอมพิวเตอร์ครับ แล้วถ้าผมใช้เจ้า esp8266 ตัวนี้ต่อที่ PLC แล้วส่งผ่านข้อมูลมาที่คอมพิวเตอร์โดยที่ไม่ต้องใช้สายแบบนี้พอจะเป็นไปได้ไหมครับ

รบกวนสอบถามครับ
มือใหม่หัดเล่นครับผม

Esp8266 มันก็เหมือน plc ตัวหนึ่งนะครับ ไม่สามารถใช้แทน pc เพื่อเอามา download program ลง plc ได้

อ่อ ขอบคุณครับ

แต่ถ้าหมายถึง การอ่านดาต้า ที่ plc อ่านได้ แล้วเขียนให้ส่งมาทาง สาย usb ที่ต่อกับ esp8266 อยู่

ถ้าเราเอา esp8266 เชื่อม wifi ก็ก็อาจจะสามารถอ่านข้อมูลจาก esp8266 ที่อ่านได้ ผ่าน pc ในวงแลนย์เดียวกันได้โดยที่ไม่ต้องใช้สายไปเสียบคาที่ plc อ่ะครับ

1 Likes

ใช่ๆ ครับอยากได้ประมาณนี้ครับ คือ อยากใช้แทนสาย USB ที่ต่อระหว่างคอมพิวเตอร์กับตัว PLC ครับ

ศึกษาตามลิ้งค์นี้ครับ

ภาพ

https://iotdesignpro.com/projects/how-to-connect-esp8266-with-mqtt

1 Likes

ขอบคุณมากมายครับผม