ปัญหาเกี่ยวกับ ESP8266

ผมลองเชื่อมตัว ESP8266 กับแอพ Blynk แล้วปรากฏว่าเมื่อผมได้รันเสร็จแล้ว(ตัวโปรแกรมไม่ติด error ใดๆ) ตัวบอร์ดนั้นไม่ได้เชื่อมกับ Wifi ที่ลงโค้ดทำให้ตัว ESP8266 ในแอพ Blynk ยังคงออฟไลน์อยู่ครับ ซึ่งมันแปลกตรงที่ว่าปกติถ้าเรารันโค้ดเสร็จโดยสมบูรณ์แล้วในหน้าของตัว Serial Monitor จะมีข้อความหรือสัญลักษณ์ของ Blynk ขึ้นมา แต่ของผมนั้นไม่ใช่ เป็นเพียงภาษาเอเลี่ยนเท่านั้น พอจะมีวิธีแก้ให้ตัว ESP8266 เชื่อมกับ Wifi ได้ไหมครับ

ส่วนตัวโค้ดผมโค้ดของเว็ปนี้เลยครับ

#define BLYNK_PRINT Serial 
#include <ESP8266WiFi.h>
#include <BlynkSimpleEsp8266.h>
#define D0 13
#define D1 10

char auth[] = "ZTAL0ivlkHXACT7v5rpqO5NdlHBhFITa"; //Token key
char server[] = "oasiskit.com";
char ssid[] = "PP";
char pass[] = "12345678";
int port = 8080;
char led1 = D0;
char led2 = D1;

void setup() {
  Serial.begin(9600);
  Serial.println("กำลังเชื่อมต่อไปที่ Blynk Server");
  pinMode(D0, OUTPUT); //กำหนดโหมด ว่าเป็น INPUT หรือ OUTPUT
  pinMode(D1, OUTPUT);

Blynk.connect(); //เชื่อมต่อไปยัง Blynk
  Blynk.begin(auth, ssid, pass, server, 8080);
}
BLYNK_CONNECTED() {  // ฟังก์ชันนี้ทำงานเมื่อต่อ Blynk ได้ 
  Serial.println("App Blynk ทำงาน!");
}

void loop() {

Blynk.run();

}

ใน IDE ตั้ง ตรงกันไหม น่าจะไม่ใช้ 9600 นะ มันเลยอ่านมั่ว

ตรงครับพอดีไปโหลด board manager เพิ่มมาครับ

ภาษาอังกฤษพิมพ์เว้นวรรคด้วยนะครับ เวลาย้อนมาค้นข้อมูลมันจะหายาก หาไม่เจอ

ครับผมขอโทษครับ

ไม่เป็นไรครับผมแก้ให้แล้ว

แคฟหน้าแอฟมาดูหน่อยมันขึ้นว่าไร โค้ตน่าจะถูกแล้ว

เลือกบอร์ดถูกแล้ว ช้ะ

ใช่อันนี้มั้ยครับ

ตรงบอร์ดผมเลือก ESP8266 Boards (2.5.2) แล้วก็เลือก Arduino ครับ

เลือกเป็น NodeMCU 1.0 สิ

อ้อโอเคครับ ตอนนี้ตัวบอร์ดออนไลน์ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

1 Likes

ยินดีด้วยครับ

Book Sa1 GIF by zoefannet