[สอบถาม] esptool.FatalError: Failed to connect to ESP8266: Timed out waiting for packet header

คือจะเชื่อมโหนดกับarduino ตอนแรกส่งค่าไปแล้ว อยู่อยู่ดีๆก็ขึ้นเออเร่อแบบนี้ค่ะ ไม่แน่ใจว่าไปทำอะไรผิดหรือเปล่า รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ ว่าแก้ยังไงดี ขอบคุณค่ะ

เลือก comport ถูก รึป่าวครับ

ตอนนี้ต่อแบบไหนอยู่ ถ่ายมาดูหน่อย

นี่ค่ะะๆ

ตอนอัพโหลด ถอด สาย tx rx ออกก่อนครับ พออัพเสร็จก็ค่อยเสียบเหมือนเดิม

ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ ขอสอบถามเพิ่มเติมได้ไหมคะ คือก่อนหน้านี้กดRST ตัวnodeไป แล้ว serial monitor มันขึ้นว่า invalid WIFI DISCONNECT แบบนี้ เราแก้ยังไงได้บ้างหรอคะะ

ทำไมถึงต้องกด reset ครับ มันมีปัญหาอะไรก่อนหน้านี้หรอ

เว็บนี้ชอบให้คนถามนะครับ ถ้าผมรู้ผมจะตอบให้ ถ้าไม่รู้ เราจะเรียนรู้ไปด้วยกันนะครับ

ไป flash ตัวnode มาค่ะ เลยreset

แล้วตอนอัพโหลดเข้าไปใหม่ใช้ได้ปกติยังครับตอนนี้ เรื่อง connect wifi

หลังจากแก้ที่ถอดสาย ตอนนี้กลับมารับค่าจากอาดุยโน่ได้เหมือนเดิมแล้วค่ะ แต่กลัวว่ามันจะมีปัญหาเรื่องwifiทีหลัง มันจะเกี่ยวกันไหมคะ

ไม่เกี่ยวกันครับ เรา reset ไปมันก็ต่อ wifi ใหม่ จังหวะนั้น การเชื่อม wifi อาจไม่เสถียรพอ ทำให้เกาะได้แปปเดียว แล้วหลุด ถ้าเกาะ wifi ได้แล้วส่วนใหญ่ไม่ค่อยหลุดกลางคันสักเท่าไหร่

ถามสักนิด ตัวนี้เราทำโปรเจคอะไรหรอครับ เห็นเอา esp มาเชื่อม arduino

โอเคค่า ขอบคุณมากค่ะ

1 Likes

ทำโปรเจคจำลองลานจอดรถค่ะ จริงๆจะเอาค่าจากเซ็นเซอร์เก็บเข้าเบสแล้วจะแสดงบนแอป

ทำระดับชั้น ไหนครับ ม.ปลาย หรือ ป.ตรี หรือ อื่นๆ

ป.ตรีค่าา ไม่เคยเรียนด้านอุปกรณ์ ศึกษาเพิ่มบ้างก็จะยังงงๆอยู่บ้างค่ะ5555 ขอบคุณมากนะคะ

อ่อโอเคครับ สงสัยเรื่องอื่นๆ ก็ตั้งกระทู้ถามได้เลยนะครับ

สมัยผมทำโปรเจคก็นอนเช้าทุกที 555

ขอบคุณมากเลยค่าา ไม่เข้มข้นเราไม่นอนค่ะ :joy: