ขอแนวทางการทำโปรเจ็ค ระบบควบควบอุปกรณ์ไฟฟ้า ผ่านระบบสั่งการด้วยเสียง Google Assistant หน่อยครับวอนผู้รู้

สำหรับนักศึกษา ผู้ศึกษา ที่กำลังหาหัวข้อโปรเจ็คแต่ยังไม่เคยทำ ยังไม่รู้ว่าจะทำได้หรือไม่ เชิญมาตั้งหัวข้อสิ่งที่ต้องการทำในหมวดนี้ได้เลย เพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้จะช่วยประเมินความเป็นไปได้ให้ครับ

ขอรายละเอียดด้วยครับ ว่าตอนนี้ ค้นหาข้อมูลแล้วได้อะไรบ้าง ผู้รู้ดีที่สุดตอนนี้คือ google นะครับ หาข้อมูลมาคุยกันครับ มีแต่หัวข้อ ผมก็ไปต่อไม่ถูกเหมือนกัน :expressionless:

ผมก็ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงอ่ะครับ ผมใช้ mcu esp8266-12e ในการรับส่งข้อมูล

ผมจะทำประมาณนี้อ่ะครับ

เริ่มต้นจากการค้นคว้าก่อนเลยครับ เริ่มจากเอาคำว่า

iot ด้วย Google Assistant ไปค้นใน google หาว่ามีตัวอย่างที่คล้ายๆ หรือเป็นส่วนหนึ่งของงานที่เราจะทำไม

1.โจทย์แรกเริ่มทำได้เลยครับ ถ้าไม่รู้ก็เอาลิ้งค์ที่ไปค้นคว้ามาคิดว่าเกี่ยวข้อง เอามาแปะ รวมๆ ไว้ในกระทู้นี้ ผิดถูกไม่ว่ากัน

2.พี่อยากรู้ว่าเราทำอะไรได้บ้าง ความถนัด สาขาที่เรียก จะได้ประเมินได้ถูก

โดนผมจะใช้ราสเบอรี่เป็นหลักจะไม่ใช้ mcu 8266 ครับ

ลองหาข้อมูล Google AIY Voice Kit เพิ่มเติมดูครับ ว่าน่าสนใจ แต่ปัญหาคือ อาจจะหาชุด kit ได้ยาก แต่รู้สึกว่าไม่จำเป็นต้อง ใช้ Google AIY Voice Kit ก็สามารถ ทำได้เช่นกัน ในส่วนของค่าบริการ ก็มีค่าใช้จ่ายนิดน้อย