Include blynk แล้ว complie ไม่ผ่านครับ รายละเอียดในกระทู้ครับ

ผมเขียนโคดใน Esp8266 ให้ส่งค่าที่วัดจาก sensor กลับมาที่ Blynk และให้สาสมารถควบคุมขาดิจิตอลบนบอร์ดครับปัญหาอยู่ที่ผมได้เรียกใช้ library ของ Blynk ครบหมดแล้ว

1

นี่คือข้อความ Error ที่ได้ครับ

ในทางแก้ไขเบื้องต้นผมได้ทำการเช็ค library ของ Blynk เรียบร้อยแล้วครับว่าเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดหรือเปล่ารวมถึงลองลบแล้วติดตั้ง library Blynk ใหม่เป็นที่เรียบร้อยแล้ว(ลองติดตั้งแบบ Manual กับใช้ IDE แล้วครับ) รวมถึงลองลบโปรแกรม IDE และไฟล์ทั้งหมดพร้อมติดตั้งใหม่เรียบร้อยแล้วครับ (ตัว library อื่นๆ เช่น บอร์ด Esp8266 , Line ก็ได้ทำการตรวจเช็คเรียบร้อยแล้วเหมือนกันครับ) สุดท้ายลองเขียนโปรแกรม Blynk แยกออกมาก็ยังติด Error ข้างบนครับผม(ตัวโปรแกรมWiFi,LineNotify ไม่มีปัญหาครับทดสอบเรียบร้อย)

ผมลองตัด #Include <Blynk.h> ออกไปแล้วได้ข้อความ Error แบบข้างบนครับ
แล้วก็ได้ลองตัด #include <BlynkSimpleEsp8266.h> ออกไปได้ Error ตามนี้ครับ

2

ปล.ก่อนหน้านั้นตอนลอง App Blynk แรกๆผมได้ลองเขียนดคดเปิด-ปิด LED เล่นจากมือถือดูก็ใช้งานได้ปรกติครับ (ลองกับบอร์ด2ตัว ESP8266 กับ WeMos D1 ครับปรกติทั้งคู่)

ตรงนี้ใส่หรือยังครับ

ใช้โค้ตชุดนี้ คอมไพล์ดูว่าได้ไหม

#define BLYNK_PRINT Serial 
#include <ESP8266WiFi.h>
#include <BlynkSimpleEsp8266.h>
#define D0 13
#define D1 10

char auth[] = "XXXXXXXXXXXXXXXXXXXXXX"; //Token key
char server[] = "oasiskit.com";
char ssid[] = "XXXXXXXX";
char pass[] = "XXXXXXXX";
int port = 8080;
char led1 = D0;
char led2 = D1;

void setup() {
  Serial.begin(115200);
  Serial.println("กำลังเชื่อมต่อไปที่ Blynk Server");
  pinMode(D0, OUTPUT); //กำหนดโหมด ว่าเป็น INPUT หรือ OUTPUT
  pinMode(D1, OUTPUT);
  WiFi.begin(ssid, pass); //เชื่อมต่อ WiFi
  Blynk.config(auth, server, port); //กำหนด Token key , ชื่อ Server และ port
  Blynk.connect(); //เชื่อมต่อไปยัง Blynk
}

BLYNK_CONNECTED() {  // ฟังก์ชันนี้ทำงานเมื่อต่อ Blynk ได้ 
  Serial.println("App Blynk ทำงาน!");
}

void loop() {

Blynk.run();

}

ใส่เรียบร้อยแล้วครับผม

ลองคอมไพล์แล้วครับ ไม่ผ่านครับผม

อยากรู้ว่าโฟเดอร์นี้ เป็นแบบไหน ครับ ชื่อและที่อยู่ เหมือนกับผมไหม

นี่ครับผม

แก้ชื่อจาก blynk-library-master ==> Blynk ดูครับ

ขอเสริมอีกนิดครับ เผื่อจะเป็นสาเหตุหนึ่ง ให้ลองเปลี่ยน รุ่น NodeMCU ดูครับ

1 Likes

ผมก็คิดว่าเลือกผิดรึป่าวนะครับ เห็นว่าเลือกเป็น 0.9 อยู่ แต่ผมก็เคยลองอยู่ ปกติมันก็น่าจะคอมไพล์ได้

image

เรื่องชื่อ โฟล์เดอร์ ก็ไม่น่าเกี่ยวเท่าไหร่ ถ้ายังไม่ได้อาจจะใช้วิธี ให้ลบ Arduino15 ดูอีกที

1 Likes

ได้แล้วครับผม ผมลองเปลี่ยนชื่อไฟล์ และลองเปลี่ยนไปใช้ V1.0 ดู โปรแกรมคอมไพล์ผ่านแล้วครับ อัพลงบอร์ดแล้วทำงานปรกติขอบคุณมากครับ

(สรุปมันผิดที่ชื่อไฟล์หรือเนี่ย)

1 Likes

เรื่องชื่อไฟล์​ ผมลองเปลี่ยนเหมือนผู้ตั้งกระทู้แล้ว​ ก็คอมไพล์ผ่านครับ​ ก็เลยคิดว่าน่าเป็นการเลือกรุ่นหรือปล่าว

ลองเปลี่ยนเป็น 0.9 เหมือนเดิมก่อนครับแล้ว รันดูว่าได้ไหม จะได้สรุปปัญหานะครับ

ผมเคยเจออยู่เหมือนกันครับ ถ้าเราไปโหลดไฟล์ blynk-library-master ล่าสุดจาก

มาโดยไม่ผ่าน Arduino IDE ==> manager library
มันจะหาไฟล์นั้นไม่เจอครับ เพราะชื่อโฟล์เดอร์ที่มันจะสแกนหาจะเป็นชื่อ library ตรงๆ และต่อท้ายด้วย -master มันจะหาเจอเหมือนกัน
แต่โฟล์เดอร์ที่เห็นนั้นมี blynk-library มาต่อท้ายอีกที มันเลยมองว่าชื่อ library ตัวนี้คือ "blynk-library" ครับเลยหาไม่เจอ

ลองปรับเป้น v.0.9 แล้วครับ โปรแกรมคอมไฟน์ผ่านรันได้เหมือนกันครับ

สรุปเป็นตามที่ผมอธิบายไปครับ

ขอบคุณมากครับผม

@NightOwl เดียวช่วยเลือกคำตอบที่ถูกที่สุดให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

1 Likes