Int ในภาษาโค้ดหมายความว่าอะไรครับ

มือใหม่ครับอยากทราบทุกคำเลยครับ อย่างเช่น int pinMode digitalWrite
char ถ้าให้ดีอยากทราบวิธีใช่ด้วยครับ :sweat_smile:

ถ้าอยากเป็นเร็ว ก็สร้าง Workshop เอง เยอะๆ ครับ โดยจำกัดวง ความต้องการของตัวเองก่อน ว่า เราต้องการทำอะไร แล้วลองหา Code ที่เกี่ยวข้องดู จากนั้นก็เริ่มแกะ Code ออกมา แล้วตั้งคำถาม แล้วพยายาม หาคำตอบให้กับตัวเองครับ การเรียนรู้ด้วยตัวเอง ไม่ว่าจะอายุเท่าไร ก็ยังต้องใช้อยู่ครับ ยังไงก็เอาให้สำเร็จนะครับ

2 Likes

เอาภาษาบ้านๆ ก็ประมาณนี้ครับ

คำสั่ง ความหมายและหน้าที่
int เป็นการกำหนด ชนิดตัวแปรของข้อมูล ที่เป็นจำนวนเต็ม
pinMode สำหรับการกำหนด port นั้นๆ ว่าเป็น input หรือ output ถ้าไม่กำหนดมันอาจไม่รู้ว่ามันต้องรับ input ไหม
digitalWrite สั่งให้ port นั้นๆ ทำงาน on หรือ off
char การกำหนดชนิดตัวแปลข้อมูล ที่เป็นแบบ ตัวอักษร

อยากทำความเข้าใจมากขึ้นต้องลองตั้งโจทย์และลองใช้คำสั่งนั้นๆ หรือไม่ใช้ ดูความแตกต่างระหว่างมีกับไม่มี สั่งแบบนั้น สั่งแบบนี้ดู เราจะเกิดความเข้าใจมากขึ้นครับ

2 Likes