กระทู้โหวตศึกษาการพัฒนาระบบ ioT

กระทู้นี้ตั้งขึ้นมาเพื่อศึกษาพฤติกรรมหรือเทรนการพัฒนาระบบหรือโปรเจค ioT ว่า ณ ตอนนี้ เทรนมีแนวโน้วไปในทิศทางไหนในประเทศไทย ทุกท่านสามารถร่วมโหวตกันได้ เผื่อจะเป็นประโยชน์ เลือกได้มากกว่า 1 ข้อครับ

• การเกษตรชาวบ้านทั่วไป
  • การเกษตรฟาร์มในโรงเรือน
  • สมาร์ทโฮม ในบ้าน

0 voters

ท่านใดใช้ทำนอกเหนือจากนี้สามารถขอเพิ่มได้ครับ

1 Likes

tosi.....@hotmail.com

**เกษตรกรบ้านเราเดี๋ยวนี้มีการปรับตัวกันมากขึ้น
สังเกตุที่แถวๆบ้านเริ่มมีการใช้ โดรน ในการฉีดปุ๋ยน้ำแล้ว

ขอบคุณครับ

2 Likes

โดรนทำเองหรือว่า จ้างมาหรอครับ

1 Likes

จ้างมาครับ
แรงงานคนเริ่มหาอยากครับเลยต้องใช้เทคโนโลยีเข้ามาช่วย
ลดค่าใช้จ่ายได้ครับ

จริงครับ แรงงานคนสวนหายาก แดดเดียวนี้ร้อนเกิน ขนาดพม่ายังไม่ทน เจ้าของสวนเดียวนี้ต้องลงมาทเองแล้ว หาคนไม่ได้ จริงๆ ในเว็บมีโปรเจคเกี่ยวกับโดรนด้วยนะครับ ถ้าหาก มีเวลาพอ ตอนนี้ปั้นอยู่หลายตัวทำไม่ทัน 555

1 Likes

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวเข้าไปศึกษาดูครับถ้ามีข้อสงสัยจะขออนุญาติเรียนปรึษาและสอบถามนะครับ

1 Likes

ได้เลยครับ มีข้อมูลดีๆ นำมาแลกเปลี่ยนกันนะครับ

1 Likes

Amko...@gmail.com

jgmu....@gmail.com

kito....@hotmail.com

pari..@gmail.com
:grin:

mysm**********@gmail.com
ขอบคุณมากนะครับ ที่มีน้ำใจสำหรับสมาชิกทุกคนรวมทั้งคนแก่ๆ อย่างผม

1 Likes

คนจะแก่ความรู้ ใช่อยู่นาน นะครับ พี่ 555

สวัสดีครับ กำลังจะศึกษา IoT ด้วย Blynk ไปทำ ระบบควบคุมโรงเรือนแพะ ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ

ครับสนใจทำอะไร มีไอเดียแบบไหน ก็ลองคิดคราวๆ แล้วเอามาแชร์กันครับ

Paki...@gmail.com

poyd....@gmail.com นำไปใช้ศึกษาระบบ iotครับ

adis.........@gmail.com

ผมศึกษา IOT มาระยะหนึ่งครับ แต่ส่วนใหญ่ผมต้องทำ VPN router เมื่อมาทดลอง blynk รู้สึกชอบมากครับไม่ต้องทำอะไรมาก และตอนนี้ผมทำงานเกี่ยวกับชุดฝึกเพื่อการศึกษาให้กับวิทยาลัยต่างๆ เลยจะหาโซลูชั่นใหม่เกี่ยว IOT

arti.......@gmail.com
นำมาศึกษา iot ครับ