กระทู้โหวตศึกษาการพัฒนาระบบ ioT

guzo....@gmail.com
กำลังศึกษาด้าน IOT และในการทำวิจัย

iot นำมาใช้กับโดรนได้หรือไม่ ถ้าจะเพิ่มอีก1ข้อดีไหมครับหรือจะตั้งกระทู้โดรนเพื่องานเกษตรแต่ตอนนี้อุปกรณ์์ยังไม่คุมหรือแพงถ้าซื้อมาราคาสูงค่าใช้จ่ายค่าบำรุงรักษาสูงแต่ควรศึกษาและต้องใช้เวลาพัฒนากว่าจะใช้งานเชิงพาณิชย์ได้ เมื่อถึงเวลาที่อุปกรณ์ถูกกว่านี้ได้ใช้งานเกษตรแทนแรงงานคน โดรนอาจจะเดินบนดินโดยไม่ต้องบินก็ได้หรือทั้งบินและเดิน

1 Likes

Iot ไม่มีข้อจำกัดครับ เดียวเพิ่มให้เลย พึ่งเห็น Amazon นำโดรน มาส่งสินค้าแบบอัตโนมัติ หากใช้ระบบ iot เข้ามาติดตามหรือบริหารจัดการก็จะง่ายขึ้นอย่างแน่นอน ซึ่ง ปัญหาหลักๆ ของโดรนที่ท้าท้ายเชิงวิศวกรรม ทั้ง Amazon และ Google นั้นก็คือ เสียงของโดรนนั้นเอง จัดได้ว่าเป็นมนรพิศทางเสียงทีเดียวเวลาบินเข้าไปส่งในชุมชน

ผมเองก็สนใจอยู่ไม่น้อยกับเรื่องโดรน ตั้งเป้าจะนำเสนอเรื่องโดรนในเว็บนี้เช่นกันครับ ช่วงนี้ก็มีซื้อ คอร์ส สอนทำโดรน ตุนไว้บางแล้วเหมือนกันแต่ยังไม่ได้มีเวลาโฟกัสสักเท่าไหร่

แต่ก็สามารถเปิดกระทู้คุยกันเป็นแนวๆ ได้ครับ น่าสนใจดี อิอิ

1 Likes

ลืมไปว่ากลับไปเพิ่มหรือแก้โพเก่าไม่ได้ครับ :sweat_smile: แต่ไม่อนาคตมีโดรนเข้ามาเอี่ยวในเว็บแน่นอนครับ

nuth.......@hmail.com นำไปใช้ศึกษาระบบ IOT ค่ะ

kula......@hotmail.com

ใช้ทำsmarthome ครับ

lzyl....@gmail.com

ควบคุม และรายงานการทำงานของอุปกรณ์ในบ้าน ครับ

than....@gmail.com
ใช้ทำระบบ smart farm ครับ

phit...@gmail.com
ใช้ทำสมาร์ทฟาร์ม ครับและระบบ IoT

tank...@gmail.com
ใช้ทำโปรเจคทางมหาลัยครับ

wire...@gmail.com
Lernning ครับ

wire.....@gmail.com
เพื่อการเรียนรู้ ฝึกฝน ให้กับเด็กไทยใด้ก้าวทันกับนานาประเทศ เป็นผู้คิดพัฒนาต่อยอดใด้ ครับ
ขอบคุณ ครับ

1 Likes

confirm
gadg...@gmail.com

poomza....@gmail.com
:grin: :grin: :grin: :grin:

“เพื่อความสะดวกและปลอดภัยในการดูแลบ้านตอนที่ไม่อยู่ครับ”

psut.....@gmail.com

1 Likes

สนใจนำมาใช้เพื่อพัฒนาระบบการดูแลการให้น้ำให้ปุ๋ยโดยใชแรงงานคนน้อยลง
pram....@yahoo.com

ball.....@hotmail.com

#smart home #smart farm

chag..@gmail.com
ผมกำลังเริ่มศึกษาเกี่ยวกับ IoT ครับ ตอนนี้กำลังทำโปรเจคจบ ให้คณะเกษตร เก็บมูลน้ำ อากาศ ปุ๋ย ค่า PH EC นำข้อมูลมาวิเคราห์ในการปลูก จะเก็บค่าเซนเซอร์เองทุกอย่างก็ลำบาก เลยต้องใช้เทคโนโลยีเข้ามาช่วยครับ ไม่ต้องเดินทางไปไกล

1 Likes

sc43....@gmsil.com
กำลังเริ่มศึกษา IOT

เรียนรู้ iot
iotchumphae@gmail.com