มาลองเปลี่ยน IP 192.168.4.1 ของ Webportal Wifimanager esp8266 กันเถอะ

ภาพผลลัพธ์

1

วิธีการก็ไม่ยากครับ ใส่ Code ชุดนี้เข้าไป

/* Soft AP network parameters */
IPAddress apIP(192, 168, 100,50);
IPAddress netMsk(255, 255, 255, 0);

WiFi.softAPConfig(apIP, apIP, netMsk);

Downlod ไปลองเล่นดูครับ

1 Likes

ข้อดีของการ fig ip คือเมื่อครบ 24 ชม ไอพีที่เราได้ก็จะไม่ถูกเปลี่ยน ทำให้การเชื่อมต่อ เน็ตกับ server ไม่ขาดช่วง รึป่าวนะครับ

เป็นช่วง Config AP ใน Web portal เท่านั้นครับ เมื่อ esp8266 เปลี่ยนเป็น SSID ที่เรากำหนดแล้ว ก็ไม่ต้องใช้มันอีก จนกว่าจะมีการกดปุ่มเพื่อ Config AP ใหม่

แค่นึกจะลองเปลี่ยนมันดูเล่นๆ นะครับ ดูว่ามันเปลี่ยนได้มั๊ย สนุกๆ นะครับ :grin:

เยี่ยมครับ ขอบคุณมากครับ