ทำ แอปสแกนบาร์โค้ด แล้วแจ้งเตื่อนผ่าน line

มีใครพอแนะนำได้ปะครับตอนนี้ผมจะลองสร้างแอปแล้วทำตัว login แล้วไปแสกนบาร์โค้ดเข้างาน แจ้งผ่าน line อะครับ

ใช้ภาษาอะไรทำ แอพครับ หรือแพตฟอร์ม อะไร

ผมจะทำผ่าน app inventor อะครับ

ผมยังไม่เคยลองเล่น app inventor นะ เลยไม่แน่ใจ แต่ดูแล้วมันก็เป็นฟังก์ชันพื้นฐานบนมือถือ ก็น่าจะทำได้ไม่ยาก ลองหาข้อมูลมาดูหน่อย

คล้ายแบบนี้อะครับแต่ผมเอาแบบ app เชื่อมฐานข้อมูล user password ไว้ให้เข้าระบบขอแต่ละคน และให้สแกน บาร์โค้ดอันเดียวอะครับ แล้วส่ง line ว่า นาย… เข้างานแล้ว

ดู 2 ข้อมูลนี้ประกอบกัน น่าจะพอประยุกต์เป็นแอพตามที่ต้องการได้ครับ

Barcode Scanner With APP INVENTOR

Connect App Inventor to MySQL Database

https://www.newthinktank.com/2014/05/connect-app-inventor-mysql-database/

ผมงงตรงนี้อะ ถ้า login ไปแล้ว สแกน qr code แล้ว มันจำตรวจเช็คยังไงว่ามี login ผมกะจะให้ esp8266 เป็นคนตรวจแล้วส่งเข้า line

มันก็ติดตามได้จาก ไอดีละครับ ตรงไหนไม่มีเราอาจจะต้องเขียนเพิ่มเข้าไป

ตอนนี้สามารถ ทำหน้า login ได้แล้วโดยเชื่อมกับ Firebase แต่ติดปัญหาตรงนี้และ เวลา login ไม่มีบอกว่าใคร login เข้ามา

เราก็ใช้ user name แทนไม่ได้หรอ ใช้แทนไอดี ไป มันสามารถเพิ่ม data อื่นๆได้หรือไม่

image
ตอนนี้สามารถเก็บค่า username password ได้แล้วเหลืออตรวจสอบว่า ว่าระบบมาตอนใหน

เยี่ยมครับ นี้แอดเพิ่มขึ้นมาช้ะ

อันนี้กดสมัครผ่าน app แล้วให้เพิ่มเข้าไป

1 Likes

พอรู้ปะครับ ว่า node.js สามารถแก้ไขข้อมูลบน Firebase ได้ปะครับตอนนี้ผมสมองตันไปหมดแล้วคิดไม่ออก

จะทำอะไรครับ สเตปคือยังไง ทำไมต้องใช้ node.js

ผมกะจะ ให้ node.js ดึงข้อมูลจาก firebase และลองสร้างเงื่อนไข เมื่อมี เลข 1 เข้า มาใน firebase และแจ้งเตือนผ่าน line โดยใช้ node.js อะครับ

ตอนนี้ติดแค่ตรงนี้ ละทำให้ node.js เชื่อม firebase ไม่ได้

ลองอ่านเพิ่มเติมดูเผื่อจะได้ข้อมูลอะไรเพิ่มบ้างครับ

มึนหนักกว่าเดิมอีก555

มาถูกทางแล้วครับ อันดับแรกที่เรารับข้อมูล คือมึนกับมันก่อนสักพัก แล้วค่อยๆ เข้าใจมันเอง