ทำ แอปสแกนบาร์โค้ด แล้วแจ้งเตื่อนผ่าน line

ผมก็สั่ง if ว่าต้องlogin และ สแกน kom3 ถึงจะบวกแต่ พอ login รอบ 2 มันแจ้งเตือนเลยอะครับยังไม่ได้สแกนเลย

ปัญหาอยู่ที่ login รอบที่ 2 ใช่ไหมครับ มันแจ้งเตื่อนทันที่ โดยที่เรายังไม่ได้สแกรน qr ก่อน

ใช้ครับผมติดตรงนี้ตรงเดียวทำตรงนี้ได้คือจบแล้วววว 5555

จังหวะ logout ให้เคลียร์ค่า kom กับ qrcode ให้เป็น 0 ทั้งคู่ด้วยครับ ลองดู

image
ผมใช้ฝั่งชั้นนี้ให้เครียค่าให้เป็น 0 อะครับ

ตอนเคลียร์ค่า kom1 กับ kom3 ถูกเคลียร์ไปด้วยหรือป่าวครับ

kom 1 จะเครียตอน เครียค่า kom กะ qr code มันอยุ่ในฝั่งชั่น else อะครับ kom 3 จะเครียตอน ออกจากงานครับผม

image
ทั้งเข้างานและออกงานผมเอาเครียค่าไว้ข้างล้างเลย

แล้วเช็คชัวหรือยังว่า ก่อนมันออกค่ามันถูกเคลียร์แล้ว เช่น print มันออกมาดู และก่อนมันเข้ามันรับค่าอะไรเข้าไป

ก่อนมันเข้าคือค่าอะไรหรอครับ

kom1 และ kom3 ครับ ในรอบที่ 2

ผมรู้ละ ผม console.log qrcode.val() แล้วมันเป็นค่า 1 ตลอดถึงทำ ออกเลย แต่ไม่เข้าใจพอเข้างานปุบ ผมก็ใช้คำสั่งอัพเดทค่าใน firebase ให้มันเป้น 0 แล้ว แต่ทำไม qrcode.val() มันเป็น 1 นี้สิ

image
ใน Firebase ค่าผมก็เป็น 0 นะแต่ทำไมมันได้ค่าออกเป็น 1
QR ข้างบนคือ login แล้วยังไม่ได้สแกน
QR ข้างล่างคือ login แล้วยังไม่สแกน ค่า QR ยัง 1

นั้นละครับปัญหา รอบที่ 2 ไม่มีการเข้าไปอ่านค่าที่ filebase Qr ก่อนหรอครับ

หน้า firebase qr ก็อ่านค่าได้ปกติอะครับ มันอ่านค่าได้ 0 ตาม firebase หรือตัวแปลผมเขียนผิดหว่าเช็คแปบ

1 Likes

ตอนนี้สามารถแก้ได้แล้ว 55 ได้สะที

1 Likes

เยี่ยมไปเลยครีบ แนวทางการแก้ไขคือยังไงครับ :grin:

ผมสร้างตัวแปลเพิ่ม เช่น kom2 = snapshot.val(); แบบนี้อะครับ และก็เอารีค่าไว้ใน if เข้างานเลย 555
image

เยี่ยมเลยครับ ยังถ้าสมบูรณ์แล้วอย่าลืมเอามารีวิวให้ดูบ้างนะครับ ขอไฟล์โปรเจคไว้ต่อยอดด้วยละก็สุดยอดเลย อิอิ

โอเคครับ เดียวเอามารีวิว ตอนนี้กำลังเพิ่ม ให้สแกนในพื้นที่เท่านั้นถึงจะสแกนได้

1 Likes