ต้องการส่งข้อความไป Line

ตอนนี้สามารถส่งข้อความเข้าไปในไลน์ได้แล้วครับครบทุกปุ่ม แต่มันไม่ไปสั่งให่รีเลย์ทำงานอ่าครับ
Uploading: image.png…

แก้เป็น

digitalWrite(0, HIGH);
digitalWrite(0, LOW);

ตำแหน่ง 0 ข้างหน้าเราต้องกำหนดเป็นขาของมันใช่ไหมครับ
D0
D1
D2
D3
ยังไงหรอครับ

ใช้ครับถ้าต้องการใส่ชื่อก็ตั้งแบบนี้ก่อน

#define D3 0

digitalWrite(D3, HIGH);

ส่วน D1 D2 ก็ไปดูว่าอยู่ขาเลขอะไรก็เอามาใส่ให้ตรงครับ

ขาเลขอะไรนี่ยึดตาม GPIO ใช่ไหมครับ หรือยังไง ฆ่ามันดูไม่เหมือนพวก Ardunio ทั่วไปอ่าครับ

D0 16
D1 5
D2 4
D3 0

ผมต้องกำหนด pinmode ด้วยไหมครับ

ใช่ครับ pinmode ว่าเป็น input หรือ output

1 Likes

Error ครับ

1 Likes

ลบที่วงออกครับมันซ้ำกัน

สามารถตั้งได้ทั้งสอบแบบนะครับ แต่ต้องเลือกวิธิใดวิธีหนึ่ง

มา error ตรงนี้อ่าครับ มันผิดตรงไหนครับผม ผมดูไม่ออก

ลบที่วงออกครับ ในกรอบต้องอยู่ในลูป setup

ได้แล้วครับพี่ ขอบคุณครับ
แต่ตัวบอร์ดมันมีอาการDisconnect สลับกับ Connect ไปมาอ่าครับ ขึ้นอยู่กับเน็ตที่เกาะหรือป่าวครับ

1 Likes

เป็นเฉพาะตอนที่กดปุ่ม on Relay ป่าวครับ ถ้าไม่ on Relay เป็นไหม

เป็นเฉพาะตอน on relay ครับพี่

1 Likes

พอ on แล้ว มันน่าจะ ส่ง ข้อความเข้า line ตลอด รึป่าวนะ ดูจาก line ว่ามีข้อความถูกส่งมาเรื่อยๆ หรือไม่

ไม่ครับพี่ กด 1 ครั้ง ส่งมา 1 ครั้งครับ อาจจะเป็นที่เน็ตด้วยและมั้งครับ ถ้ากดห่างกันประมาณ 1 นาที ก็ on ได้ปกติครับ ต้องกดช่วงที่ connect
ผมขอถามพี่อีกนิด ถ้าเราจะส่งผลว่าโทรศัพเรา connect กับบอร์ดแล้ว ให้มันไปติด led ใน appBlynk เราต้องเขียนประมาณไหนครับ

1 Likes

เขียนได้ครับ แนะนำให้ ตั้งกระทู้ใหม่เลยครับ เพราะมันเป็นอีกเรื่องหนึ่ง

1 Likes