สอบถามเรื่อง netpie ครับ

(Bike) #1

ใช้ netpie ต้องลง library ไรไหมครับ

(Permpol Thanapunnamas) #2

ลงครับ ชื่อ Microgear

(Bike) #3

ใน netpie มีจอ LCD ที่สามารถทำการนับเวลาถอยหลังได้ไหมครับ

(Permpol Thanapunnamas) #4

มีแต่คงไม่นับให้หลอกครับ ต้องเขียนโค้ตเอง

(Bike) #5

แต่สามารถเอาไปแสดงที่จอ LCD ได้ใช่ไหมครับ

(Permpol Thanapunnamas) #6

ใช่ครับเอาไปคำนวนก่อน เสร็จแล้วส่งไปแสดงที่ lcd

(Bike) #7

พี่ครับผมขอการทำงานของจอ LCD การเริ่ม set ค่าหน่อยได้ไหมครับ

(Permpol Thanapunnamas) #8

ใช้ตัวไหนครับ ถ่ายมาดูหน่อย

(Bike) #9

หมายถึง NODEMCU ใช่ไหมครับ

(Bike) #10

(Permpol Thanapunnamas) #11

lcd อะครับ

(Bike) #12

ต้องมีจอเป็นของเราเองใช่ไหม

(Permpol Thanapunnamas) #13

จะใช้ก็ต้องมีนะครับ ไม่มีจะแสดงค่าทางไหน :sweat_smile:

(Bike) #14

แล้วถ้าส่งค่าขึ้นไป เป็นแบบ text เลยได้ไหมครับ

(Permpol Thanapunnamas) #15

ถ้าเป็น lcd มันก็ทำได้อยู่แล้วครับ

(Bike) #16

ป่าวครับ คือตอนนี้ผมไม่มีจอ lcd แต่ผมจะเอา ข้อความแสดงเป็น text ขึ้นไปบน netpie เลยได้ไหม

(Permpol Thanapunnamas) #17

อ่อ ลืมไปว่าจะเขาขึ้นไปแสดง lcd บน netpie freeboard โถ่วว โดยส่วนตัวผมยังไม่เคยเล่น netpie นะครับ แต่เข้าใจว่ามันมี exsample ส่ง text ขึ้น lcdใน library ให้อยู่แล้ว ลองไปลงมา ไม่เข้าใจส่วนไหนก็เอามาถามได้ครับ

(Bike) #18

ได้ครับขอบคุณครับเพราะ โปรแกรมผมมันใช้ blynk ไม่ได้แล้วเลยต้องไป netpie

(Permpol Thanapunnamas) #19

ใช้ไม่ได้นี้ ยังไงหรอครับ สงสัย??

(Bike) #20

พอผมกับตัวที่ลองเทสมารวมกับโปรแกรมที่ผมทำมัน ทำให้โปรแกรมงานผมมัน Error ไปเลย