สอบถามเรื่อง netpie ครับ

ใช้ netpie ต้องลง library ไรไหมครับ

ลงครับ ชื่อ Microgear

ใน netpie มีจอ LCD ที่สามารถทำการนับเวลาถอยหลังได้ไหมครับ

มีแต่คงไม่นับให้หลอกครับ ต้องเขียนโค้ตเอง

แต่สามารถเอาไปแสดงที่จอ LCD ได้ใช่ไหมครับ

ใช่ครับเอาไปคำนวนก่อน เสร็จแล้วส่งไปแสดงที่ lcd

พี่ครับผมขอการทำงานของจอ LCD การเริ่ม set ค่าหน่อยได้ไหมครับ

ใช้ตัวไหนครับ ถ่ายมาดูหน่อย

หมายถึง NODEMCU ใช่ไหมครับ

lcd อะครับ

ต้องมีจอเป็นของเราเองใช่ไหม

จะใช้ก็ต้องมีนะครับ ไม่มีจะแสดงค่าทางไหน :sweat_smile:

แล้วถ้าส่งค่าขึ้นไป เป็นแบบ text เลยได้ไหมครับ

ถ้าเป็น lcd มันก็ทำได้อยู่แล้วครับ

ป่าวครับ คือตอนนี้ผมไม่มีจอ lcd แต่ผมจะเอา ข้อความแสดงเป็น text ขึ้นไปบน netpie เลยได้ไหม

อ่อ ลืมไปว่าจะเขาขึ้นไปแสดง lcd บน netpie freeboard โถ่วว โดยส่วนตัวผมยังไม่เคยเล่น netpie นะครับ แต่เข้าใจว่ามันมี exsample ส่ง text ขึ้น lcdใน library ให้อยู่แล้ว ลองไปลงมา ไม่เข้าใจส่วนไหนก็เอามาถามได้ครับ

ได้ครับขอบคุณครับเพราะ โปรแกรมผมมันใช้ blynk ไม่ได้แล้วเลยต้องไป netpie

ใช้ไม่ได้นี้ ยังไงหรอครับ สงสัย??

พอผมกับตัวที่ลองเทสมารวมกับโปรแกรมที่ผมทำมัน ทำให้โปรแกรมงานผมมัน Error ไปเลย