NodeMCU-Flasher สำหรับ Esp 8266 ครับ

สำหรับการ Flash Node MCU esp 8266 ผมเจอมาคลิปนึงซึ่งทำแล้วมันได้ผล จึงเอานำมาให้เพื่อนๆสมาชิกลองเอาไปใช้งานดูโดยดาวน์โหลดไฟล์นี้ไป ซึ่งไฟล์นี้ผมได้รวบรวมทำขึ้นให้ใช้งานได้ง่าย หรือใครจะดูจากคลิป YouTube แล้วนำไปใช้งานต่อก็ได้ครับDownload
เมื่อ Download เสร็จแล้ว แตก ไฟล์ แล้ว คลิกเลือกไฟล์
1 หรือ
1
จะขึ้นหน้านี้ และมีปุ่มให้คลิกใช้กันเลยครับ

ขอให้มีความสุขกันทุกคนครับ

1 Likes

ขอบคุณครับ

เห็นว่าทางยุโรป Firmware ESP8266 และ 32 เดิม โดนแฮก ผู้ใช้งานระดับองค์กร ควรอัพเดท กันนะครับ

เท่าที่ทราบจาก Website นี้ ตัวล่าสุดเป็น 0.9.6-dev_20150704: Fix documents.
เพิ่ม node.restore () เพื่อกู้คืน Wi-Fi เปลี่ยน wifi.startsmart

nodemcu released this on 4 Jul 2015 เป็นปี 2015 ตัวนี้หรือปล่าวครับ ที่โดน Hack

อันนี้ที่มาครับ…

This vulnerabilities were found in SDKs of ESP32 and ESP8266. Their version were ESP-IDF v4.0-dev-459-g7a31cb7 and NONOS-SDK v3.0-103-g7a31cb7 respectivelly at the time of the vulnerabilities discovery.

พบช่องโหว่นี้ใน SDK ของ ESP32 และ ESP8266 รุ่นของพวกเขาคือ ESP-IDF v4.0-dev-459-g7a31cb7 และ NONOS-SDK v3.0-103-g7a31cb7

ESP-IDF คืออะไร

เป็นชุดคอมไพล์เลอร์ ESP32 ที่พัฒนาโดยบริษัท Espressif ผู้ที่ออกแบบ SOC ตัวนี้ขึ้นมา โดยในตอนแรกๆ เลยทาง Espressif เปิดตัว ESP-IDF ออกมาก่อน

ซึ่งใน Arduino และ Platform IO เป็นตัวที่ตามมาที่หลัง และ ใช้ ESP-IDF นี้ล่ะที่เป็นตัวคอมไพล์โค๊ดเช่นกัน แต่เพิ่มเติมการเขียนโปรแกรมแบบ Arduino เข้าไป ซึ่งหมายความว่า ต้องรอคน เขียน Lib ขึ้นมาก่อน อาจจะใช้งานได้ทั้งหมด

PUYIOT:
จากข้อมูลที่ค้นหามา เขาบอกว่าพบ พบช่องโหว่นี้ใน SDK ของ ESP32 และ ESP8266 ของ บริษัท Espressif (ESP-IDF) เอง แต่ใน Arduino IDE (ซึ่งพัฒนาออกมาทีหลังเพื่อให้ใช้เขียนโค้ดและคอมไพล์ได้กับ esp 8266 ด้วย)ที่เขียนๆ กันอยู่ เวลา คอมไพล์ จะนำ ESP-IDF มาใช้ด้วย
แสดงว่าช่องโหว่ นี้ เราต้องดูว่า Arduino IDE ใน Board Manager เราเลือกรุ่นที่ Update หรือยัง ใช่มั๊ยครับ

1

ผมโหลด ได้ตัวนั้มา แต่ไม่รู้จะเอาไปใช้ยังไง

1

1 Likes

ใช้วิธีอัพผ่านต้นกระทู้นี้ได้ไหมครับ แต่ที่ผมคิดไว้คือ อัพ firmware เหมือนที่ผมเคยแปะลิ้งค์ไว้ให้หนะครับ

ลอง Up Firmware แล้วก็ใช้งานได้ปกติครับ คือเดิม มัน Import ไฟล์นามสกุล .bin และ Floder
esp32_esp8266_attacks-master ผมก็ Import ไฟล์ C:…\esp32_esp8266_attacks-master\esp32_esp8266_attacks-master\beacon_frame_crasher\ESP8266Crasher.ino.d1_mini.bin
ซึ่งเป็นไฟล์นามสกุล .bin เหมือนกันเข้าไป แล้ว Flash ดู

เสร็จแล้ว ลอง Upload code ปกติของผมที่ใช้งานก็ปกติครับ ทีนี้ในเรื่องของกรรมวิธี คงต้องศึกษากันอีกที

1 Likes

โอเคครับพี่