ลักการคำนวนค่าต่างๆของ PZEM-004T?

สวัสดีครับผมอยากสอบถามเกี่ยวกับทฤษฎี,หลักการคำนวนค่าต่างๆของ PZEM-004Tเพราะดูจาก รูปนี้แล้วสงสัยครับว่าในการหาค่าต่างๆนอกจาก Voltage และ Current เขามีทฤษฎีอะไรในการวัดหรือคำนวนต่างๆหรอครับ
004t

น่าจะเป็นเรื่องการเก็บและการแสดงผลลัพธิ์ ที่อยู่บน Register

ภาพ

PZEM-004T-V3.0-Datasheet-User-Manual.pdf (405.6 KB)

ขอบคุณแอดมินมากๆครับนึกว่าจะมีวงจรคำนวนครับ 55

อีกประเด็นที่ลองไปศึกษาดูเกี่ยวกับการทำงานของ IC ที่ใช้วัดค่าทางไฟฟ้า คือ IC SD3004 เป็น IC การวัดพลังงานไฟฟ้าที่มีความแม่นยำสูง นิยมใช้ใน เครื่องวัดกำลังไฟฟ้าแบบเฟสเดียวแบบสองสาย ตัว PZEM-004T นี้ก็ใช้

ตัวอย่างการต่อจริง

สังเกตุว่าใน PZEM จะมีคำว่า CT อยู่ ยอมาจาก Tape Wound Ring Current Transformer (CT) มันก็คือตัวเทปพันคดลวดสำหรับคล้องสายไฟนั้นแหละ กล่าวคือ หม้อแปลงกระแส (CT) เป็นอุปกรณ์ที่ใช้วัดกระแสของอีกตัวหนึ่ง วงจร มันถูกออกแบบมาเพื่อผลิตกระแสสลับในขดลวดทุติยภูมิซึ่งก็คือ สัดส่วนกับกระแสที่วัดในด้านปฐมภูมิ หม้อแปลงลดกระแสสูงให้มีค่าต่ำกว่า ทำให้นำกระแสไฟฟ้าที่แปลงแล้วไปใช้คำนวนต่อได้อย่างปลอดภัย

Tape Wound Ring Current Transformer

Tape Wound Ring Current Transformer PZEM

ขอบคุณมากๆเลยครับแอดมิน

ด้านทฤษฏี ทางไฟฟ้า ที่คำนวณ เพื่อตรวจสอบค่าที่อ่านได้จาก PZEM คือ P = EI x PF ครับ

1 Likes