PZEM004T - Volt , Current ไม่แสดงสถานะ

หมายถึง Serial.print จาก Arduino IDE ครับ

1 Likes

แปปคับ

จะเห็นได้ว่าค่า Volt และ Current ได้ -1 ทั้งคู่แสดงว่าที่ blynk และ websocket นั้นแสดงค่าถูกแล้ว ลองเช็ค Hardware ดูก่อนว่าได้ค่าจริงๆ ก่อนเข้าไปในบอร์ดเท่าไหร่ ครับ ตรงกันรึป่าว

image

1 Likes

อีกคำถามคือต่อ Hardware แบบไหน?

ผมใช้ pzem-004t หลักร้อยอุปกรณ์เสียมีส่วนไมคับ

1 Likes

PZEM-004T%20Current%20Voltage%20Power%20Energy

เช็คให้ดีครับ เอาอะไรวัดก่อนเข้าบอร์ดก็ได้ ยืนยันว่า Hardware เราไม่ได้ผิด ไม่งั้นเข้าไปงมโค้ตตายเลยทีนี้

ลองเช็คแล้วมาอัพเดทหน่อยนะครับ

ไฟเข้า220vac ปกติคับ

ใช้ขาไหนรับอินพุต บน ESP ครับ

D01,D02ครับ

ถ้าอน่างนั้นก็ไม่น่าจะออกละครับ มันสลับขากันรึป่าว

#define FIRST_ADDRESS 0
#define MAX_ATTEMPTS 10
#define min(a,b) ((a)<(b)?(a):(b))

PZEM004T pzem(4, 5); // RX,TX d2,d6
IPAddress ip(192, 168, 1, 1);

Rx = 4
Tx = 5

image

ผมแก้จากd6มาd1คับเพราะนึกว่าขาpinเสีย

ผมอัฟcodeใหม่ไปเป็นd1คับ

เช็คหน่อย D01 ต่อ Tx หรือ Rx D02 ด้วยครับ

d1=tx
d2=rx

ตอนนี้ยังออกเป็น -1 อยู่ใช่ไหมครับ

1 Likes