คอมจอดำ ขึ้น Reboot and Select proper Boot or Insert Boot Media in selected

วันนี้ผมมีเคสกรณีศึกษามาแชร์ให้เพื่อนๆ อ่านครับ พอดีคอมพิวเตอร์แบบตั้งโต๊ะของเพื่อนผมเล่นอยู่ดีๆ ก็ค้างแล้วก็ดับไป เปิดมาอีกทีก็ขึ้นจอดำแล้วมีคำว่า

Reboot and Select proper Boot
or Insert Boot Media in selected Boot device and press a key

เพื่อนผมลองสลับสาย SATA ไปมาระหว่างช่อง 4 กับช่อง 2 ดูตามภาพ แล้วต่อกลับ ช่อง 4 เหมือนเดิม

พบว่าเครื่องก็เปิดติดขึ้นมาใช้งานได้ตามปกติ
สาเหตุ เบื้องต้นจากประสบการณ์แล้วกันนะครับ :smiley: เท่าที่รู้คือฮาร์ดดิสตัวนี้ใช้งานมานานหลายปี 6 ปีเห็นจะได้แล้ว อาการแบบนี้บ่งบอกได้ว่าฮาร์ดดิสของเพื่อนผมใกล้จะลาโลกในอีกไม่นานนี้ แน่ๆ
ผลเป็นยังไงเดียวผมจะตามอัพเดทให้เพื่อนๆ อ่านนะครับ