สอบถามการใช้งาน relay หน่อยครับ

พอดีใช้ relay เเล้วไฟไม่ติดอะครับ เป็นที่การต่อไหมครับ รบกวนช่วยดูเพื่อแก้ไขด้วยครับ

int Relay1 = 2;

void setup()
{
pinMode(Relay1, OUTPUT);
digitalWrite(Relay1, HIGH);
}
void loop()
{
digitalWrite(Relay1, LOW); // ส่งให้ไฟติด
delay(1000); // ดีเลย์ 1000ms
digitalWrite(Relay1, HIGH); // ส่งให้ไฟดับ
delay(1000); // ดีเลย์ 1000ms

}

ได้ยังครับ

ยังครับ เหมือนทดสอบ relay เปล่าๆจะไม่ tricker ด้วย

ขอดูrelay แบบเต็มๆหน่อยครับ ถ่ายจากด้านบนครับ จะช่วยแนะนำว่าต่อตรงไหนครับ

จากรูปตัวไฟแจ้งเตือน ใช้เป็นตัวแรงดัน24vจะปลอดภัยกว่านะครับ

นี่ครับ เครียดมากตอนนี้

ตัวนี้สเป็คเหมือนจะ 220v เลยครับ

ส่งฮอลคูลไป!!!

ต่อแบบนี้เหมือนกันครับ เเต่เป็นบอร์ด esp8266

จัมเปอร์เหลือง เสียบถูกไหมครับ

ต่อขาสัญญาณที่ขาD4ไหม

int Relay1 = 2; //ขา D4นะ

ใช่ครับต่อ D4

relay เสียหรือป่าวครับ แปลกนะก็ถูกหมดทุกอย่างแล้ว มี VDO การต่อไหมครับ ขอแบบช้าๆ

เปลี่ยนขา vin เป็น VV ครับ ขา Vin รับกระแสมาแต่ไม่ปล่อยออกครับ

2 Likes

ไฟไม่พอหรือเปล่าครับ relay ตัวนี้ใช้ไฟที่ 5V แต่บอร์ดน่าจะปล่อยมาไม่พอ ลองหาแหล่งจ่ายไฟ 5V แล้วเอาขา IN ของ relay เสียบสลับบวกลบดูนะครับ ว่าทำงานไหม ไม่แน่ใจ

1 Likes

เปลี่ยน VIN เป็น VV ตามเม้นบนทำได้เเล้วครับ

1 Likes