ผมต้องการจะเอาค่าสองค่ามา เปรียบเทียบ โดนผ่านSensorตัวเดียวกัน

คือตอนนี้ผมกำลังทำโปรเจคจบเกี่ยวกับmppt
คือผมต้องการเอาค่าจากโวลล์เซ็นเซอร์ มาโดยเปรียบเทียบกันว่าค่าก่อนหน้านี้กับค่าตอนนี้มากกว่ากันไหม ถ้ามากกว่าก็จะสั่งเพิ่มPWMให้มอสเฟตของวงจรbuck converter อะไรประมาณนี้อะคับ

ผมลองทำมาคราวๆแต่ไม่ได้ผล

PreVolt = sensorvolt;
delaymicrosec(50);
NowVolt = sensorvolt;

If(NowVolt>PreVolt)
{PWM+=10.4;
}

ไม่ได้ผลนี้คือยังไงครับ คอมไพล์ได้แต่ค่าไม่ออก หรือ ยังคอมไพล์ไม่ผ่านเลย

คือผมลองปรับไฟเข้า เพิ่มขึ้น เรื่อยๆแต่มันดันไม่ยอมเป้นไปตามเงื่อนไข ผมเคยคิดว่าผมน่าจะเขียนโค้ดผิด เลยจะขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยว่า ถ้าเงื่อนไขแบบนี้ ควรเขียนยังไงดีคับ

ค่าที่เข้ามาอ่านได้ไหมครับได้ค่าเท่าไหร่ มันเปลี่ยนไปตามที่เราปรับหรือป่าว

ค่าที่รับมาอ่านได้คับ แต่เหมือนว่าโค้ดของผมมันไม่มีการเปรียบเทียบ มันเลยไม่ปรับPWMขึ้น คับ

ลองดีบัคในนี้ดูว่าพอเข้าเงื่อนไขมันวิ่งเข้าไปในนี้หรือไม่ แบบนี้

if( NowVolt>PreVolt )
{
PWM+=10.4;
Serial.println ("PWM Run");
}

อีกประเด็นคำสั่งตรงนี้ผิดป่าวครับ

image