การใช้คำสั่ง serial.read()

ถ้าเราให้มันอ่านไฟล์มันจะเริ่มอ่านบรรทัดแรก ถ้าเราจะให้มันขึ้นบรรทัดใหม่ทำไงหรอ

เอามาอ่านไฟล์อะไรหรอครับ serial.read() มันเอาไว้อ่านค่าที่รับมาจาก คีย์บอร์ดไม่ใช้หรอ

if(Serial.available() > 0)
   {
     savetxt = Serial.read(); //อ่านค่าจาก input serial  ไปเก็บไว้ในตัวแปร savetxt
     Serial.print("= "); //สั่งปริ้นค่า "=" ออกมาโดยไม่ต้องขึ้นบรรทัดใหม่
     Serial.println(savetxt);  //สั่งปริ้นค่า savetxt ออกมา แล้วขึ้นบรรทัดใหม่

if (savetxt == 'a')
        {
         ledOn();
        }
       else if(savetxt =='b')
       {
         ledOff();
       }
   }

expected unqualified-id before ‘while’ คือไรหรอครับ

เอามาจากไหนละคร้าาาพ

ไม่ครับมันขึ้น error แจ้งเตือนแบบนี้

1.กำลังจะทำอะไร
2.ใช้โค้ตอะไร
3.ติด error อะไร

ผมต้องทราบทั้ง 3 ข้อนี้ให้ครบถ้วนก่อนถึงจะสามาถวิเคราะห์ได้ครับ รู้แค่บางข้อผมก็ตอบไม่ได้เหมือนกัน

กำลังทำ loop while 2 อัน อยู่ใน void loop() ครับ
ใช้โค๊ด while(1) ปกติ ยังไม่ได้ดัดแปลง
พอรันแล้วมึงขึ้นตัวนั่นครับ

วางโค้ตหน่อยครับ