คำแนะนำเรื่อง solar cell

สอบถามหน่อย ถ้าต้องการหา solar cell มาเป็นตัวแหล่งจ่ายไฟให้ esp8266 เเล้วก็ sensor dht อีกสองตัว
ควรซื้ออุปกรร์อะไรบ้างครับในการทำ solar cell มาติดตั้ง และหากต้องการแบตที่สามารถจ่ายไฟได้ไม่ต่ำกว่า 12ชม ควรเลือกตัวไหนดีครับ

ถามผู้รู้ดีกว่านะเคสนี้ @kabdulha โปรเจคเลี้ยงไก่ มีโซล่าเซลรึยังครับ เห็นใช่แบตด้วยใช่ไหม

ผมเคยทำโซล่าเซลล์ แล้วเมื่อ 7ปีก่อน ตอนนี้หยุดทำต่อ เพราะโดนการไฟฟ้าเอามิเตอร์กันย้อนมาติดแล้ว555
เลยคิดเหมือนกันว่าถ้าเสร็จเรื่องฟาร์มว่าจะลองโซล่าเซลใหม่

ซึ่งความรู้ของผมเกี่ยวกับโซล่าเซลล์มันเก่าแล้ว ตอนนี้ต้องเริ่มต้นใหม่เหมือนกันครับ เพราะมีเรื่อง nodeMCU มาเกี่ยวข้องเพียบเลย

ฟาร์มผมตอนนี้ไฟฟ้าเข้ามาถึงแล้วครับ เลยใช้ไฟบ้านไปก่อน

1 Likes

ผมเคยทำโซล่าเซลล์ แล้วเมื่อ 7ปีก่อน ตอนนี้หยุดทำต่อ เพราะโดนการไฟฟ้าเอามิเตอร์กันย้อนมาติดแล้ว555

ไม่ใช่ที่เคยออกข่าวนะครับ :grin:

แค่โปรเจ็คเล็กๆครับ ไม่ได้มีมอเตอร์กรืออะไรที่กินไฟเยอะๆ ครับ :sweat_smile: จ่ายให้แค่ nodemcu กับ sensor 2ตัว

อันนี้ต้องลองเอาแบตจริงมาเทสดูกันก่อนครับ ผมว่าน่าจะใช้ไม่เกิน 3 ก่อนนะ แบต 18650