สอบถามเรื่อง stored procedure SQL

อยากสอบถามเรื่องของ performance ของระบบครับ ระหว่าง การนำ เเต้มที่รับค่าลงใน sql เเล้วให้ไปคำนวณ ( รูปแบบการคำนวณมีหลายเงื่อนไขมาก ๆ ครับ ประมาณ 10 กว่าเงื่อนไข เช่น วันคี่ จ่าย10บาทได้ 1 เเต้มหากจ่ายด้วย เงินสด เป็นต้น) คำนวณ ,จัดเก็บ, อัพเดท ผ่าน stored procedure ทั้งหมด

หรือ
เอาคำนวณเเต้มทำผ่านการเขียนฟังชั่นหรือกระบวนการต่างๆ ในโค้ด (php) เเละหลังจากคำนวณเเล้วเก็บลงใน database เเค่นั้นพอ

อันนี้ไม่ใจแฮะ แต่ถ้าเป็นผมจะลองรันข้อมูลใหญ่ๆ สักชุด ทั้ง 2 แบบแล้วดูความไว ถ้าอันไหนไวมากๆ ก็เอาอันนั้น ถ้าไม่ต่างมากเราก็เลือกอันที่ทำให้เราจบงานเร็ว

ขอบคุณครับ ผมกลัวว่าพอเลือกผิด มันไวในช่วงแรก พอข้อมูล หลายล้าน record ++ เเล้วจะหน่วง