รบกวนสอน ทำระบบรดน้ำอัตโนมัติ ด้วยครับ

สอบถามหน่อยครับพึ่งหัดใช้ครับ ผมจะทำเครื่องรดน้ำต้นไม้อัตโนมัติโดยใช้ esp8266 เงื่อนไขคือ
1.ตั้งเวลารดอัตโนมัติ 4 ช่วงเวลา
2.ตั้งเวลาโดยใช้ widget timeinput
3.ใช้เวลาที่เราตั้ง+ตัววัดความชื้นในดิน เพื่อสั่งเปิดวาล์ว
4.ใช้ตัววัดความชื้นในดินเป็นตัวสั่งปิดวาล์ว
หลักการทำงานนะครับ
เมื่อถึงเวลาที่เราตั้งไว้และค่าความชื้นน้อยกว่าที่กำหนด จะให้ relay ทำงานเพื่อสั่งเปิดโซลินอยวาล์ว และ เมื่อความชื้นได้ตามที่กำหนดก็ให้หยุดทำงาน

รบกวนขอความรู้ด้วยครับ อยากได้ code มาศึกษาครับ จะทำที่ลดน้ำให้ พ่อกับแม่ ที่ต่างจังหวัดครับ

ที่ผมวางไว้คือ จะทำคลิปสอน แต่ละ widget พร้อมตัวอย่างจากนั้นน้องสามารถ นำเอาแต่ละ part ที่เกี่ยวข้องมาเชื่อมต่อประกอบกัน ออกมาเป็นโปรเจ็คที่น้องต้องการได้ สงสัยตรงไหนก็ถามเพิ่มเติม รอติดตามดูนะ

1 Likes

ขอบคุณมากครับ รอติดตามเลยครับ

รอเรียนจากวีดีโออยู่นะครับ

1 Likes

ผมก็ยังรอเหมือนกันครับ อิอิ

1 Likes

ยังรออยู่นะครับ

555 คร้าาพ อุปกรณ์เกือบครบแล้วครับ เหลือแค่ กล่อง capture camera กำลังสั่งซื้อ อยากทำทีเดียวดีๆ ไปเลยครับ

สุดยอดครับ ตั้งท่ารอเลย

กล้องต้องเป็นแบบไหน วงจรปิด ที่ราคา 800-900 ได้ไหม

สามารถตั้งไอพี่ได้ และต้องใช้เน็ตบ้านเท่านั้นครับ หรือถ้าเป็นกล้องที่มีกล่องบันทึกได้ยิ่งดี

รอวิดีโออยู่นะครับพี่ ขอบคุณครับ