เกี่ยวกับห้อง ทั่วไป

เรื่องทั่วไป ไม่จำเป็นต้องเกี่ยวกับอิเล็กทรอนิกส์ก็ได้ ปัญหา เทคนิค คอมมือใหม่ คอมพัง การใช้งานอินเตอร์เน็ต เกม ไอที ซอฟต์แวร์ ฮาร์ดแวร์หรือไม่รู้ว่าจะตั้งกระทู้ในหมวดไหนเชิญที่นี้ได้เลยครับ

1 Likes

วันนี้ผมจะแกะภายในสว่านไฟฟ้าของแบรนด์ BOSCH กันครับ เรื่องของเรื่องคือมันเสียเลยจะแกะดูว่ามีอะไรข้างในระเบิดไหม 555 ทำเป็นวงจรมัลติมิเตอร์ไปได้ หลอดไฟ LED ติดอยู่เวลากด แต่สว่านไม่หมุนไปซธอย่างนั้น

เริ่มแรกก็ขันน๊อตออกกันก่อนครับ พอขันออกมันปรากฎว่าแกะไม่ออกผมก็งงหาไปเถอะว่ามันติดอะไรตรงไหน เพราะงานตรงด้ามจับนั้นเก็บเนี่ยนมากผมแถบไม่ออกว่ามันมีรอยต่อด้วยหรือหึหึ

และแล้วผมก็เจอละว่าติดอะไร เหลือบไปเห็นสลักอยู่ตัวหนึ่งที่ติดอยู่ตรงปลายของด้ามจับ

ต่อมาเรามาดูตรงส่วนที่เป็นวงจรกันครับ

เนื่องจากว่าเวลาเรากดแล้วไฟผ่านไปที่วงจรไฟ LED ก็ยังติดอยู่ผมเลยลองถอดมอเตอร์ DC มาลองเช็คดูและนี้คือสเป็คของ Motor ตัวนี้

Characteristics:
High Power PMDC motor
Specifications:
Dimensions : Ø 35.8 X 57.0 mm
Shaft Diameter : Ø 3.175 mm
Input Voltage : 12.0 V DC
No Load Speed : 15700 rpm
No Load Current : 1.18 A
Stall Torque : 400.13 mNm
Stall Current : 61.00 A
Maximum Output Power : 164.00 W
Maximum Efficiency : 74 %
Torque at Maximum Efficiency : 49.00 mNm
Speed at Maximum Efficiency : 13777 rpm
Weight : 242 g
Operation Temperature : -10 to 50 °C
Storage Temperature : -20 to 80 °C
Electrical Connection : Terminals

ซึ่งจากข้อมูลตรงนี้ผมได้ทดสอบจ่ายไฟ DC 12 Vdc ให้กับมอเตอร์ปรากฎกว่ากริบบ…ดังนั้นผมจึงพอสรุปได้ว่ามอเตอร์ตัวนี้มันเดี้ยงไปเสียแล้ว จะเปลี่ยนเฉพาะมอเตอร์ใหม่ก็คงจะไม่คุ้มสู้ซื้อใหม่เลยจะดีกว่า 555

1 Likes