ตอนเซตดีๆ รันไม่ออก พอลื้อจนเละปรากฎว่าได้ซะงั้น

เคยกันไหมครับ เวลาที่เราเซตอัพอุปกรณ์หรือโมดูล เราอย่างดี อย่างสวย พอทดสอบใช้งานปรากฎว่าใช้งานไม่ได้ซะงั้น ทั้งๆ ที่ โค้ตก็ไม่ได้ซับซ้อนอะไร เราก็อนุมานไปว่าไฟเลี้ยงเราพอไหม อะวัดดู เห้ย!! ไฟเลี้ยงมานิ รึ 3.3 v มันจะเลื้องไม่พอ ต้อง 5 V ก็ยังไม่ได้รึสายดาต้า มันจะขาด อ่ะเปลี่ยน เสียบไม่พอ เอาชัวเลยบัดกรีซะ เอะยังไม่ได้ลื้อๆๆๆๆ แล้วก็ลื้อ สุดท้าย ถอดใจละชาตินี้คนไม่ออก ไหนลองอีกสักแบบสิเปลี่ยน library ดู อ่าวได้ซะงั้น แต่สภาพตอนที่ได้แล้วนั้นก็เป็นอย่างรู้นี้แหละครับ 555

ตอนนี้พึ่งเริ่มศึกษา เจอสายแพเก่าพุขาดในเป็นลวดทองแดง กับขั้วไม่แน่นจึงใช้วิธีทำสายและขั้วต่อเองใช้สายตัวนำเป็นลวดเงิน และถ้าบัดกรีได้ก็จะดีทนทาน

เรื่องสายขาดในนี้ก็ปัญหาดลกแตกอยู่นะครับ ปราบเซียนกันเลยทีเดียว สายชุดที่ขายๆ กันตามเว็บก็ไม่ค่อยทนขาดง่ายซะเหลือเกิน โถ่ววว ซื้อสายมาทำเองชัวกว่า