มีโปรเจคแนะนำไหมครับ

มีโปรเจคแนะนำไหมครับ
เพื่อผมจะดูเป็นแนวทางและ นำไปต่อยอด ขอบคุณครับ

2 Likes

สวัสดีคับ …N_Sound_Yotwisit…ยินดีต้อนรับสู่ eleceasy.com
ก่อนอื่นพี่ต้องถามเราก่อนว่าชอบทำโปรเจคแนวไหนคับ?

ของพี่จะเป็นแนวเทคโนโลยีเพื่อการเกษตร

2 Likes

ผมก็สนใจแนวการเกษตรนะครับ เพราะชอบธรรมชาติ แต่ก็ยังไม่ได้สนใจการเกษตรแบบไหนเป็นพิเศษ
แต่คู่โปรเจคผมอยากทำแนวหุ่นยนต์ งบน้อยๆ ประหยัดๆ อยากได้คำแนะนำจากพี่ๆนะครับ
ตอนนี้ผมปี3แล้ว ถ้าได้เริ่มทำโปรเจคก่อนคงดี

พอมีแบบว่านำหุ้นยนต์มาใช้ในการเกษตรบ้างไหมครับ

2 Likes

ถนัดอะไรบ้าง เขียนโปรแกรมพอได้ไหม มินิโปรเจ็คทำอะไรมาบ้าง

สำหรับพี่จะมาทางสายเขียนโปรแกรมซะส่วนใหญ่นะ

1 Likes

เขียนโปรแกรมไม่ค่อยถนัดครับ

มินิโปรเจคนี้คือ โครงงานหรอครับ ถ้าโครงงานเคยทำ 1.เครื่องกักจับไขมัน 2.เรือไฟเบอร์บำบัดน้ำเสีย

แล้วตอนนี้ผมกับคู่โปรเจคสนใจเกี่ยวกับ อดูโน่ นะครับ เพราะมันสั่งงานระยะไกลได้ แต่ไม่ได้รู้อะไรระเอียดนัก เพราะผมยังไม่เคยเรียน แต่อดูโน่พอจะทำโปรเจคเกี่ยวกับโปรเจคอะไรได้บ้างครับ

1 Likes

ในเว็บพี่จะมีลงเกี่ยววิธีใช้ การเขียนคำสั่งต่างๆ ในหมวด Arduino อยู่แล้วค่อยติดตามเอาแล้วกันนะ เพราะตอนนี้พี่กำลังทำระบบเว็บโดยรวมอยู่เลยไม่มีเวลาเขียนบทความ ทางที่ดีเราค้นหาข้อมูลวิธีใช้แบบต่างๆ มาแล้วเอามาคุยกันในนี้ติดตรงไหนก็ช่วยกันแก้ไป แต่พี่แนะนำว่านึกดีๆ ว่าเราถนัดอะไรจริงๆ เราอาจจะถนัดไปทางด้านวงจร ฮาร์ดแวร์ เพียวๆ ก็อาจจะไปได้เร็วกว่าถ้าถนัดอยู่แล้ว พอดีพี่ใช้เน็ตโทรศัพท์เดียวจะเอาวีดีโอ การประยุกย์เทคโนโลยี เข้ากับการเกษตร ของญี่ปุ่นให้ดู

1 Likes

ครับพี่ ขอบคุณมากครับ เดี๊ยวจะลองหาดูนะครับ

1 Likes

จริงแล้วเคยเขียนบทความหนึ่งไว้พี่ว่าค้อนข้างน่าสนใจเลยทีเดียว เป็นการใช้บลูทูทระบบใหม่เชื่อมต่อแบบหลากหลายอุปกรณ์ ไม่จำกัดแค่ 1:1 หรือ 1:many แต่เป็น many:many หรือ 2+:2+

อ่านบทความก่อนตามนี้

แล้วคิดเอาว่ามันเอาไปใช้อะไรอีกได้บ้าง

2 Likes

เครื่องนี้ต่อยอดไม่ได้หรอ ทำกับใคร

2 Likes

ทำกับเพื่อนตอนม.ต้นเลย ครับ ทำออกมาไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ

2 Likes
2 Likes

โดรนฉีดพ่นปุ๋ยทางใบต้นเมล่อน…สนใจมั้ยคับ N’sound Yotwisit

1 Likes

เพราะโดยปกติเกษตรกรจะใช้แรงงานคนสะพายเป้ปุ๋ยเดินฉีดพ่นปุ๋ยทางใบทุกต้นทุกใบตอนช่วงเย็นคับ…แนวโปรเจคพี่จะเป็นโปรเจคเน้นทำแล้วใช้งานได้จิง…เก็บ ข้อ มูล…ทด ลอง…ทดสอบกับฟาร์มจิงๆ…เกษตรกรสนใจต่อ ยอด ทำ ขาย ได้ คับ (ต้นทุนต่ำ, แก้ปัญหาได้จิง, ขนาด กะทัดรัด,ติดตั้งซ่อมบำรุงง่าย)

เรื่องนี้เหมือนเคยได้ยินอาจารสัญญาพูดอยู่ครับ ว่าประหยัดแรงงาน

1 Likes

จริงๆ Arduino ก็เอามาทำ Drone ทำโดรนกันเยอะนะมีสอนเยอะอยู่

มีหนังสือสอนขายอยู่ด้วย

http://quad3d-tin.lnwshop.com/category/21/หนังสือ

3 Likes

พี่จะแนวเดียวกันกับอ.สัญญาคับ Smile farm

เพราะ ตอน นี้ พี่ คุกคีกับเกษตรกร ที่ ปลูก เมล่อน ขาย อยู่ คับ…เลยรุ้ปัญหาเกือบทุกอย่างเกี่ยวกับการปลุกเมล่อน…และกำลังช่วยเกษตรกรแก้ไขปัญหานั้นๆอยุ่คับ…

1 Likes

สรุปมีหลากหลายทางเลือก…ที่เหลือก็ขึ้นอยุ่กับ N’sound Yotwisit แล้วคับที่ต้องไปคิดกับเพื่อนว่าชอบแนวไหนกัน…และเดินเข้าไปหาอ.ท่านที่เซียนทางด้านนั้นคับ…พวกพี่มีหน้าที่ชี้ทางสว่างให้กับน้องๆ ไม่ให้ไปผิดทาง (ซึ่งเคยเกิดขึ้นกับพวกพี่มาแล้ว)
ปล.>ถ้าอยากจบเร็วแนะนำว่าเอาโปรเจคของอ.ท่านนั้นดีกว่าคับ55+

1 Likes

ครับ ขอบคุณพี่มากครับ จะเก็บเอาไว้เป็นแนวทางละตัวเลือกนะครับ

1 Likes

ยินดีคับ…ชาว EE :smile:

1 Likes