สะกิดก่อนเขี่ย ทีมชาติไทย ฉะ ทีมชาติเวียดนาม

ทรรศนะส่วนตัว​ในเกมนี้
คู่นี้​ถือว่าเป็นหนึ่งในคู่รักคู่แค้นที่ผลัดกันแย่งชิงความยิ่งใหญ่ในโซนอาเซียน ถึงเวลานี้​เวียดนามอาจจะฟอร์มดีก็จริง แต่ในบอลโลก 4 ปีก่อน เรากดมาแล้วแบบเหย้าเยือน พวกเขาดีขึ้น แต่ถามว่าเหนือกว่าเราหรอ เชื่อเถอะ!! ว่าไม่ได้ต่างกันขนาดนั้น
เวียดนามชนะเรามาในการเจอกันครั้งล่าสุด แต่ก็แค่นั้น มันก็แค่เกมกระชับมิตร ตอนนี้คือเกมทางการแล้ว ถึงเวลาที่เราจะชนะคืนบ้าง…

อย่างไรก็ตามไม่สามารถประมาทเวียดนาม ภายใต้การทำทีมของ ปาร์ค ฮัง ซอ ได้ เมื่อพิจารณาจากครั้งล่าสุดที่เจอกัน​ ไทยพ่ายคาบ้านต่อเวียดนามในคิงส์คัพ​ 0-1 แต่​ไทยชุดนี้จัดขุมกำลังมาเต็มพิกัด เต็มไปด้วยแข้งต่างแดน​มากประสบการณ์ นำทัพ​โดย​ชนาธิป, ธีรทร​ และฐิติพันธ์​ รวมถึง​นักเตะหน้าใหม่ที่ความสามารถก็ไม่เป็นรองพี่ๆ​เลย​

เจ้าบ้านทีมชาติไทย​ อย่างที่รู้กันว่า พึ่งได้กุนซือ​สาย​เลือดซามูไร​คนใหม่​ดีกรีเกือบ​พาทีมชาติญี่ปุ่นเข้ารอบ​ 8​ ทีมสุดท้าย​ฟุตบอลโลก​ 2018​ ที่รัสเซีย​ที่ผ่านม​า​ โดยผลงานทีมชาติไทย​ในช่วงที่ผ่านมานี้​ ถือว่าฟอร์มภาพรวมในช่วงหลังของพวกเขานั้น ก็ทำผลงานได้ ไม่ถึงกับดูขี้เหร่มากนัก ฟุตบอลเอเชี่ยน คัพ ที่ผ่านมา ก็สามารถทะลุเข้าไปได้ถึง​รอบ 16 ทีม และฟุตบอล ไชน่าคัพ ล่าสุดที่ผ่านมา ก็ยังสามารถบุกไปชนะทีมเจ้าภาพอย่างจีน​มาได้ด้วย ขณะที่ทีมเยือนเวียดนาม ผลงานในช่วงที่ผ่านมานั้น แม้ว่า ผลงานโดยภาพรวมของพวกเขานั้น อาจจะดูไม่ค่อยสวย เพราะ ในฟุตบอลเอเชี่ยนคัพ พวกเขาอยู่ในกลุ่มที่ค่อนข้างแข็ง แต่ก็ถือว่า ยังสามารถ เอาตัวรอดไปได้ แถมยังทะลุเข้าไปเล่นได้ถึง รอบ 8 ทีมสุดท้ายด้วยและไปแพ้ทีมอย่างญี่ปุ่นด้วยสกอร์อย่าง​เบียดด้วย เพราะอย่างนั้นพูดได้เต็มปากเลย​ว่าเวียดนามชุดนี้​ ถือว่าค่อนข้างดูแข็งแกร่งพอตัวเลยทีเดียว และเกมนี้แม้ว่าเวียดนามเอง พวกเขาต้องประเดิมสนามด้วยการเจอกับทีมเจ้าภาพคู่รักคู่แค้นอย่างไทยก็ตามที แต่ถ้าดูจากผลงานในช่วงที่ผ่านมาของขุมกำลังเวียดนามชุดนี้ มองว่าพวกเขาเองก็ไม่ธรรมดาอยู่เหมือนกัน​ และบอกได้เลยว่า​เวียดนามไม่น่าจะมาตั้งรับอย่างแน่นอน​

แต่ถึงอย่างไร​ ผมก็ยังเชื่อ​มั่นในขุมกำลังของนักเตะทีมชาติไทย​ ของเรา​ แม้ทีมชาติไทยจะมีอันดับโลกด้อยกว่าเวียดนาม
แต่นั่นไม่ใช่ปัจจัยสำคัญที่บ่งบอกของชัยชนะ​ แต่เป็น​การที่ได้​โค้ชชาวญี่ปุ่นนั้น​ จะทำให้เกมของนักเตะไทย​ ไม่ว่าจะลุกหรือรับนั้น​มีระเบียบวินัยมากขึ้น​ อีกทั้งยังได้เล่นเป็นเจ้า​บ้าน และกองเชียร์อย่างล้นหลาม​ ก็น่าจะเป็นเกมที่โมเมนตัมจะอยู่ที่ทีมชาติไทย ผมคิดว่า เกมนี้ไทยจะชนะแน่นอนครับ​

และสุดท้ายผมหวังว่าบรรยากาศความสนุกในการเชียร์ฟุตบอล เหมือนครั้งก่อน จะกลับมาอีกครั้ง แล้วเจอกันครับ!!

แผนการเล่นที่คาดการณ์​ ระบบ​ 4-2-3-1
GK ศิวรักษ์
RB ทริสตันโด​,CB ธนบูรณ์,CB​ พรรษา,LB ธีราทร
DM สารัช,DM​ ฐิติพันธ์
RM​ บดินทร์ , AM ชนาธิป , LM​ เอกนิษฐ์
ST ศุภชัย

วิเคราะโดย บอสมาเยือน
ขอขอบคุณภาพจาก​ @Changsuek

1 Likes