5 นักเตะที่จะเสริมแกร่งให้ ของลิเวอร์พูล

หลังจากที่เกมแชมป์เปียนลีกส์ ที่ผ่านมา​ ลิเวอร์พูลบุกไปพ่ายให้กับ
นาโปลี​ 2-0​ ถึงถิ่น​ ทำให้เห็นถึงความผิดพลาด​ของกองหลังอย่างฟานไดรจ์แล้ว​
การคุมทีมของเจอร์เกน​ คลอปป์​ มันก็ยังมีจุดอ่อนอยู่บ้าง​ ซึ่งเดี๋ยวเราจะมาวิเคราะห์กันและถ้าให้คิดในมุมมองของผม​ จะเสริมนักเตะคนไหน​ มาแก้ไขในจุดใด​ เรามาวิเคราะห์ไปพร้อมกันครับ

1.“Niklas Süle” จากบาเยิร์น
niklas-sule-fc-bayern-1555424491-21793

กองหลัง​ Centre-Back ที่ผ่านมายอมรับว่ากองหลังเราการที่ได้​"Virgil​ Van​ Dijk" มา​ ทำให้เกมรับเราดีขึ้น​อย่างเห็นได้ชัด​ แต่ใช่ว่าจะ​เสมอไป​ เมื่อ​คนคุมเกมรับก็ต้องเป็นฟานไดรจ์ที่​ไว้ใจได้​ เพราะคนอื่นๆก็ใช่ว่าจะดี อย่าง​ “Joel Matip” ก็ยังมีให้เห็นว่าพลาดอยู่บ้าง​ ดังนั้นการหาคู่เซ็นเตอร์ให้ฟานไดรจ์อีกสักคนผมของเลือก
“Niklas Süle” จากบาเยิร์น​ เพราะแกเป็นกองหลังที่มีส่วนสูง​ถึง​ 195 Cm ตัวใหญ่​ มีความดุดัน​ และสิ่งที่ผมชอบมากคือการเข้าตัดบอลของคู่ต่อสู้​ในจุดอันตรายได้อย่างแม่นยำ

2.“Aleksandar Kolarov” จาก​ โรม่า

แบ็กซ้าย​ Left-Back อีกตำแหน่งที่ควรจะเสริม​ ให้เป็นแบ็คอัพของ​ Andrew Robertson" ในยามเจ็บ​หรือมีเหตุทำให้​ไม่ได้ลงเล่นก็จะได้มีตัวซัพพอร์ตอีกตัว​ ผมมองไปที่​
“Aleksandar Kolarov” จาก​ Roma​ ถึงแกจะอายุเยอะ​พอสมควร​ แต่หลังจากที่ออกจากถิ่นเอติฮัด​ไป​ แกก็ไปเฉิดฉายอีกครั้งในลีก​อิตาลี​ จุดเด่น​ของแก​คือ​ ลูกนิ่ง,ลูกยิงไกล​ และการเปิดบอลที่อย่างกับ​จับวาง​​ รวมถึงประสบการณ์ที่ผ่านมา​ แกน่าจะเป็นกำลังเสริมที่ช่วยลิเวอร์พูลได้อย่างมากเลยทีเดียว

3.“Joshua​ Kimmich” จากบาเยิร์น

แบ็กขวา​ Right​-Back ผมขอใช้เหตุผลเดียวกันกับกรณี​โรเบิร์ตสัน​ครับ​ ถึงแม้คลอปป์จะบอกว่า​ “Fabinho” สามารถทดแทน “Trent Alexander-Arnold” ได้ในยามที่ขาดเขา​ แต่ผมมองว่าถ้าไม่ใช่กองหลังธรรมชาติ​ ยังไงก็มีไว้อุ่นใจสักคนก็​ยังดีกว่า​ ส่วนตัวผมอยากได้​
“Joshua​ Kimmich” เพราะ​แกอายุยัง​น้อย​ รวมถึงเด็กหนุ่มคนนี้ยังเป็นคนที่เป๊ป​ กวาดิโอล่า นั้นปั้นขึ้นมาในยุคที่แกยังคุมบาเยิร์น​อยู่​ แล้วแกก็ได้พิสูจน์ตัวเองให้เป๊ปเห็น​ว่าเขาดีพอ​ ​และ​เป็นนักเตะที่ฟอร์มการเล่นดีสม่ำเสมอมาโดยตลอด

4​.​"Philippe Coutinho" จากบาเยิร์น

กองกลาง​ Midfield ที่เล่นกลางได้หลายตำแหน่ง​ ปัจจุบันกองกลางเรา​ มีเยอะพอสมควร​ แต่ด้วยอาการบาดเจ็บที่รบกวน​ มันจะไม่คุ้มเสีย​ ถ้าจะลองดู​ว่าควรเสริมใคร​ ผมยังมองไปที่​
“Philippe Coutinho” อยู่​ เพราะแกเป็นนักเตะที่ผมชื่นชอบมาก​ แต่ช่วงนั้นแกแค่ปณิธาน​ในความฝันที่จะไปเล่นที่คัมป์นู​ให้ได้​นั้น​มุ่งมั่นไปหน่อย​ ถึงคลอปป์จะยื้อแล้ว​ เขา​ก็ดื้อที่จะไป​ แต่ก็ไม่พูดไม่ได้เลยนะ​ ว่า​แกก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ลิเวอร์พูลเกือบได้ลุ้นแชมป์ในปีที่ผ่านๆมา​​ ด้วยทีเด็ด​การยิงไกลแถวสอง​ได้อย่่างสุดติ่ง!!

1. “James​ Maddison” จากเลสเตอร์ ซิตี้

คนสุดท้าย​ผมขอ​ตอบต่อจาก​ ข้อ3​ ละกันครับ​ ถ้าในกรณีที่​"Coutinho" นั้นไม่​สมเหตุสมผล​เท่าไหร่​ เพราะคลอปป์คงไม่คิดที่จะตื้อเขากลับมา​ เพราะเคยยื้อแล้วเขาก็ไป​ เพราะฉะนั้นผมมีสำรองในใจ​​ “James​ Maddison” จาก​เลสเตอร์​ แกเป็นนักเตะที่ตัวเล็กมาก​​ สูงแค่​ 175 แต่ขยัน​ และเซ้นบอล​ดี​ ฟรีคิกก็ได้​ ตัวนี้น่าจะเป็นตัวเลือกจากกองกลางอีกตัวหนึ่งที่ผมจะเลือกรองจาก​ “Philippe Coutinho” ครับ

ดังนั้น​นี่เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนหนึ่ง​ของผมเท่านั้นครับ​ การที่จะเสริมนักเตะคนนุ้นคนนี้​นั้นเป็นเรื่องที่ไม่ง่าย​เลย​ เพราะเรื่องของเงินแล้ว​ ยังเป็นเรื่องของใจ​นักเตะด้วยว่าอยากที่จะมา​หรือไม่​ เพราะงั้นเราไม่สามารถเลือกได้​ แต่เราจะได้รู้กัน​ ในตลาดซื้อขายครั้งหน้า​ แล้วเราจะมาดูกันครับ​ ว่า​ “Jergen Klopp” จะเสริมใครหรือไม่!!!

โดย บอสมาเยือน
ขอบคุณภาพจาก goal.com