คิดโปรเจคจบไม่ออกครับ ปวช

ช่วยคิดโปรเจคหน่อยครับ พอดีเสนออาจารย์ไปหลายอย่างมาก แต่ไม่เข้าตาซักอัน โปรเจคที่เกี่ยวกับบอร์ด arduino อาจารย์ก็ไม่ให้ทำ บอกว่ามันยากไป ผมก็ไม่เข้าใจอาจารย์เหมือนกัน :pray::pray:

แนะนำขอโปรเจคอาจารย์ไปเลยครับ ให้อาจารย์แนะนำ หน่อย น่าจะเข้าทางกว่า ไม่ก็ดูว่ารุ่นก่อนๆ ทำอะไรถึงผ่านบ้าง มันอยู่ที่อาจารย์ชอบแนวไหน

Arduino เดะนี้ง่านมาก555 หรือแก่จะให้ใช่ nodeMCU รึป่าว โถ่ววว

คืออาจารย์อยากให้ทำพวกเครื่องเสียงครับ แต่เพื่อนอีกกลุ่มทำตู้ลำโพงอเนกประสงค์ไปแล้ว กลุ่มผมเลยไม่รู้จะทำอะไร

เครื่องเสียง ดังเบา ตามระยะคนฟังเป็นไง แบบถ้าคนเดินเขาใกล้มันก็ดังเบาระดับฟังได้ยิน แต่พอถอดออกไปไกลหน่อยเสียงมันก็ดังไล่ตามไปให้เราได้ยิน จนปิดเองไปเลยเพราะไม่มีคนฟังแล้ว 555

ใช้เซนเซอร์ อัลตราโซนิกจับระยะคนฟัง ถ้าไม่อยากใช้ arduino ก็ใช้คำนวนเกตไอซีเอาก็น่าจะได้

เราต้องออกแบบ แบบไหนบ้างครับพอดีผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับเครื่องเสียง

ถ้าไม่มีความรู้แนวนี้เลยก็ยากนิด แล้วเคยทำไรมาบ้างครับ งานนี้ทำคนเดียวหรือมีคู่

ทำกลุ่ม 2 คนครับ ไม่รู้ว่าจะควบคุมเซ็นเซอร์กับลำโพงยังไง

เริ่มจากหาข้อมูลมาคุยกันครับ ถ้าใช้ arduino ได้จะง่ายมาก แต่มันก็สามารถ ใช้ ไอซี ลอจิก ทำได้อยู่เหมือนกัน หาข้อมูลมาให้ได้มากสุด แล้วเอามาแปะในนี้ แล้วสรุปมาด้วยว่าตอนนี้รู้อะไรบ้าง

อีกอย่างคือ อาจจะต้องดันให้ใช้ arduino ในโปรเจค ให้ได้เสียก่อน อาจพรีเซนแบบใช้พื้นฐานง่ายๆ เบื้องต้นก็ได้ เพื่อให้สอบผ่าน